Tại Sao Lumen Quan Trọng Hơn Công Suất Watt Đối Với Đèn Pha Năng Lượng Mặt Trời Thương Mại
Công suất watt đo lượng điện tiêu thụ. Lumen đo lượng ánh sáng phát ra. Đối với đèn pha năng lượng mặt trời, công suất watt là chi phí đầu vào — nó quyết định dung lượng pin và kích thước tấm pin năng lượng mặt trời. Lumen là hiệu suất đầu ra mà người dùng cuối của bạn thực sự trải nghiệm. Những người mua chỉ so sánh thông số đèn pha năng lượng mặt trời thương mại theo công suất watt sẽ bỏ qua biến số hiệu suất — thứ phân biệt hệ thống hoạt động tốt với những sản phẩm tốn tiền mà thất bại.
Hai chiếc đèn pha năng lượng mặt trời 50W có thể cho ra 4.000 lumen hoặc 7.000 lumen tùy thuộc vào hiệu suất LED và chất lượng driver. Bảng thông số kỹ thuật liệt kê công suất watt vì nó dễ đo và nghe có vẻ ấn tượng, nhưng nó không cho bạn biết liệu đèn có đủ chiếu sáng một bãi đỗ xe hay chỉ chiếu sáng cột đèn phía dưới. Chỉ số kết nối mức tiêu thụ điện với hiệu suất thực tế là lumen trên watt (lm/W) — tỷ lệ hiệu suất cho phép bạn so sánh kinh tế của hệ thống năng lượng mặt trời so với điện lưới và nhận diện các nhà cung cấp đang dùng LED lỗi thời hoặc quản lý nhiệt kém.

Năm 2026, 100 lm/W là mức cơ sở cho độ sáng lumen đèn pha năng lượng mặt trời thương mại đạt tiêu chuẩn. Các đèn tầm trung đến cao cấp với phân loại LED đúng chuẩn và quản lý nhiệt chủ động đạt 120–140 lm/W. Bất kỳ sản phẩm nào tuyên bố trên 150 lm/W cho đèn pha năng lượng mặt trời ngoài trời đều đáng nghi ngờ — hoặc nhà cung cấp đang thổi phồng chỉ số lumen, hoặc họ đang trích dẫn điều kiện phòng thí nghiệm không thể duy trì khi đèn hoạt động trong môi trường 40°C và có bụi bám trên thấu kính suốt ba tháng.
Đối với người mua dự án, trình tự mua sắm đúng đắn là: xác định yêu cầu lumen đầu ra dựa trên ứng dụng và diện tích chiếu sáng của bạn, sau đó tính ngược lại để xác định công suất watt và dung lượng pin cần thiết để đảm bảo đầu ra đó cho thời gian hoạt động mục tiêu. Cách tiếp cận này ngăn chặn việc chỉ định quá mức (làm tăng chi phí) và chỉ định thiếu (dẫn đến khiếu nại và làm lại). Các nhà phân phối dẫn đầu bằng công suất watt trong danh sách sản phẩm của họ hoặc là đang lặp lại những gì nhà cung cấp nói, hoặc họ không hiểu sự khác biệt giữa đầu vào và đầu ra.
Yêu Cầu Lumen Theo Loại Ứng Dụng Thương Mại
Thông số đèn pha năng lượng mặt trời thương mại thay đổi theo loại ứng dụng, độ cao lắp đặt và diện tích chiếu sáng. Sử dụng sai dải lumen sẽ gây lãng phí tiền cho đèn quá mạnh hoặc tạo ra các điểm mù cần thêm thiết bị để khắc phục. Bảng dưới đây hiển thị dải khởi điểm cho các ứng dụng thương mại phổ biến — điều chỉnh tăng lên cho các công trình ở vĩ độ cao hoặc vị trí có nhiều cây xanh che khuất làm giảm hiệu quả sạc pin năng lượng mặt trời.

Chiếu sáng an ninh chu vi (3.000–5.000 lm): Hàng rào, ranh giới tài sản và các tuyến tuần tra chu vi. Ưu tiên là phân bố đều, không có vùng tối tạo ra lỗ hổng an ninh. Lắp đặt ở độ cao 3–5 mét. Khoảng cách phụ thuộc vào góc chùm sáng — đèn chiếu hẹp cần đặt gần nhau hơn đèn chiếu rộng, nhưng hầu hết người mua mặc định dùng góc chùm 120° cho chiếu sáng chu vi vì giúp giảm số lượng cột đèn. Nếu bạn chiếu sáng chu vi tuyến tính, hãy tính tổng lumen cần thiết cho toàn bộ chiều dài tuyến, sau đó chia cho số lượng đèn để xác định thông số từng đèn.
Chiếu sáng mặt tiền và biển hiệu (2.000–6.000 lm): Mặt trước tòa nhà, biển hiệu kỷ niệm và các yếu tố kiến trúc cần đảm bảo khả năng nhìn thấy hoặc nhận diện thương hiệu sau khi trời tối. Trong hạng mục này, góc chùm sáng và nhiệt độ màu quan trọng hơn lumen đầu ra. Một đèn 3.000 lumen với góc chiếu 30° có thể làm biển hiệu đọc được từ 100 mét; một đèn chiếu rộng 5.000 lumen sẽ làm biển đó mờ nhạt vào nền. Lắp đặt cách mặt đích 5–10 mét và điều chỉnh thông số lumen dựa trên độ phản chiếu của bề mặt — mặt tiền gạch tối hoặc gỗ cần nhiều lumen hơn trát xi măng trắng hay tấm nhôm.
Chiếu sáng bãi đỗ xe và khu vực (8.000–15.000 lm): Yêu cầu đầu ra cao vì lý do an toàn và trách nhiệm pháp lý. Hầu hết các vùng quy định mức footcandle tối thiểu cho bãi đỗ xe thương mại (thường là 0,5–1,0 fc duy trì), chuyển đổi thành tính toán lumen trên mỗi feet vuông mà bạn không thể bỏ qua nếu không có kiểm toán chiếu sáng. Chiều cao cột 6–10 mét, khoảng cách 20–30 mét tùy theo mẫu phân phối. Thông số đèn pha năng lượng mặt trời công nghiệp cho bãi đỗ xe nên bao gồm tỷ lệ đồng đều (độ chiếu sáng tối đa so với tối thiểu) — bất kỳ giá trị nào trên 4:1 tạo ra điểm sáng và bóng tối làm giảm hiệu quả của hệ thống chiếu sáng. Nếu nhà cung cấp không thể cung cấp tệp trắc quang (định dạng IES hoặc LDT), bạn đang đoán mò về vùng phủ sóng.
Chiếu sáng công trường xây dựng và tạm thời (10.000–20.000 lm): Đầu ra cao, tính di động và triển khai nhanh. Trong hạng mục này, thời gian dự phòng pin quan trọng hơn tính thẩm mỹ vì công trường không dừng lại vì ba ngày mưa. Một số người mua chỉ định công suất quá mức cho rằng lớn hơn là an toàn hơn, nhưng thông số thực sự cần xác nhận là amp-giờ pin và công suất tấm pin — một đèn 20.000 lumen với pin 30 Ah sẽ không cầm cự qua một đêm 10 tiếng, chứ chưa nói đến việc cung cấp thời gian dự phòng.
Các dải này giả định điều kiện công trường trung bình — khoảng vĩ độ 35–45° với biến đổi mùa vụ vừa phải và không có chướng ngại vật đáng kể che khuất tấm pin năng lượng mặt trời. Người mua ở các vùng vĩ độ cao (trên 50° Bắc/Nam) hoặc vị trí có nhiều bóng râm nên tăng lên một bậc lumen hoặc tăng dung lượng pin để bù đắp cho sản lượng năng lượng mặt trời thấp hơn trong những tháng mùa đông. Đội ngũ kỹ thuật JXSOL điều chỉnh kích thước tấm pin và pin dựa trên vĩ độ mục tiêu và yêu cầu thời gian dự phòng của bạn, điều này phù hợp với các nhà phân phối phục vụ nhiều vùng khí hậu từ một mã SKU trong danh mục (chúng tôi điều chỉnh linh kiện, bạn giữ nguyên số model đèn).
Hiệu Suất Lumen-Trên-Watt: Tín Hiệu Chất Lượng Mà Người Mua Thường Bỏ Qua
Tỷ lệ lumen trên watt (lm/W) = tổng lumen đầu ra của đèn ÷ công suất module LED. Tỷ lệ cao hơn có nghĩa là nhiều ánh sáng hơn trên mỗi đơn vị năng lượng pin tiêu thụ. Đối với độ sáng lumen đèn pha năng lượng mặt trời thương mại, tỷ lệ này là chỉ báo rõ ràng nhất về việc bạn đang mua LED thế hệ hiện tại với thiết kế driver có năng lực hay các linh kiện thừa từ năm ngoái được đóng gói lại vào vỏ mới.
Tại sao điều này quan trọng với năng lượng mặt trời: dung lượng pin và kích thước tấm pin năng lượng mặt trời là hai yếu tố chi phí lớn nhất trong bất kỳ hệ thống chiếu sáng năng lượng mặt trời nào. Một đèn 120 lm/W cần ít hơn 20% dung lượng pin so với đèn 100 lm/W để cung cấp cùng lumen đầu ra và thời gian hoạt động. Trên một đơn hàng 500 đơn vị, sự khác biệt đó tích lũy thành trọng lượng vận chuyển thấp hơn, diện tích tấm pin nhỏ hơn trên mỗi đèn và ROI nhanh hơn cho khách hàng cuối của bạn. Các nhà phân phối bỏ qua lm/W khi so sánh nhà cung cấp sẽ phải cạnh tranh về giá với các sản phẩm hiệu quả hơn thực sự tốn ít chi phí sản xuất hơn khi tính đến tiết kiệm pin và tấm pin.
Các nhà cung cấp không thể cung cấp dữ liệu lm/W thì hoặc đang nhập đèn lắp ráp sẵn từ nhiều nhà máy khác nhau (nên họ thực sự không biết) hoặc họ cố tình tránh sự so sánh. Các tuyên bố nghi ngờ cao — bất cứ điều gì trên 150 lm/W cho đèn pha năng lượng mặt trời ngoài trời năm 2026 — cần xem xét kỹ hơn. Hãy yêu cầu báo cáo kiểm tra và kiểm tra điều kiện: được đo ở 25°C trong phòng thí nghiệm, hay ở 40°C sau hai giờ hoạt động? Hiệu suất LED giảm khi nhiệt độ tiếp giáp tăng; một đèn được đánh giá 150 lm/W trong điều kiện phòng thí nghiệm có thể chỉ đạt 110 lm/W sau khi hoạt động một giờ vào tháng 7 ở Phoenix.
JXSOL thực hiện phân loại lumen và xác nhận đầu ra tại khâu lắp ráp, không chỉ trên các đơn vị mẫu. Mỗi lô sản xuất đều đi qua quả cầu tích phân của chúng tôi; bạn nhận được lm/W thực tế của đèn cho đơn hàng của mình, không phải mức tối đa lý thuyết từ bảng thông số LED. Điều này quan trọng khi bạn đang quyết định giữa đèn 50W ở 100 lm/W (5.000 lm) và đèn 40W ở 125 lm/W (5.000 lm). Lựa chọn 40W có mức tiêu hao pin thấp hơn, thời gian dự phòng dài hơn trên mỗi chu kỳ sạc và tổng chi phí hệ thống thấp hơn — nhưng chỉ khi tuyên bố lm/W là thực và được đo trong điều kiện vận hành.
Đây là cách so sánh thực tế mà các nhà phân phối sử dụng khi quyết định chọn nhà cung cấp nào để nhập hàng: nếu hai thông số hướng dẫn công suất đèn pha năng lượng mặt trời cung cấp cùng lumen đầu ra, đèn có lm/W cao hơn sẽ có chi phí thay thế pin trọn đời thấp hơn, ít khiếu nại bảo hành "mờ sau sáu tháng" hơn và biên lợi nhuận gộp cao hơn vì chi phí đổ bộ của bạn thấp hơn trên mỗi lumen phân phối. Phép tính đó chỉ hoạt động nếu bạn đang so sánh các con số lm/W đã được xác minh, không phải các tuyên bố marketing trong danh mục.
Dung Lượng Pin và Ngày Dự Phòng — Thông Số Quyết Định Độ Tin Cậy Của Hệ Thống
Dung lượng pin được đo bằng amp-giờ (Ah) và xác định số giờ đèn có thể hoạt động mỗi đêm mà không cần đầu vào năng lượng mặt trời. Ngày dự phòng = số ngày mây hoặc mưa liên tiếp mà hệ thống có thể hoạt động trước khi pin xuống dưới mức xả an toàn. Đây là những thông số đèn pha năng lượng mặt trời thương mại phân biệt hệ thống hoạt động tốt ba năm với hệ thống hỏng sau một mùa đông.
Cấu hình thương mại tiêu chuẩn: 2–3 ngày dự phòng. Các ứng dụng độ tin cậy cao — công trình hẻo lánh, vùng có mùa mưa kéo dài hoặc vị trí mà đèn tối gây ra rủi ro pháp lý — nên chỉ định 4–5 ngày. Bất kỳ giá trị nào dưới 2 ngày chỉ chấp nhận được cho chiếu sáng trang trí ít quan trọng, nơi một đêm tối không thành vấn đề. Người mua dự án nên hỏi nhà cung cấp giả định ngày dự phòng nào được tích hợp vào thông số pin tiêu chuẩn, bởi vì "3 ngày" từ một nhà máy có thể có nghĩa là "3 ngày ở 6 giờ/đêm vào mùa hè" trong khi nhà máy khác có nghĩa là "3 ngày ở 10 giờ/đêm quanh năm."
Công thức tính kích thước pin (đơn giản hóa cho lập kế hoạch RFQ): Ah cần thiết = (công suất đèn watt × giờ hoạt động mỗi đêm × ngày dự phòng) ÷ điện áp pin ÷ giới hạn độ xả sử dụng được. Hầu hết hệ thống LiFePO4 sử dụng 80% độ xả sâu (DoD); axit chì nên giữ ở mức 50% để tránh xuống cấp nhanh. Các nhà cung cấp không chỉ định giả định DoD trong tính toán kích thước pin của họ thì hoặc đang đoán mò hoặc họ cố tình chỉ định thiếu để đạt mức giá mục tiêu.
Ví dụ: một đèn 50W hoạt động 10 giờ mỗi đêm với dự phòng 3 ngày cần 50W × 10h × 3 ngày = 1.500 watt-giờ. Với LiFePO4 12,8V và 80% dung lượng sử dụng được, điều này tương đương khoảng 146 Ah. Làm tròn lên 150 Ah để tính đến lão hóa pin và giảm nhiệt độ (dung lượng LiFePO4 giảm khoảng 10% ở 0°C). Người mua nên xác nhận tính toán kích thước pin của nhà cung cấp phù hợp với logic này thay vì chấp nhận các tuyên bố tùy tiện "pin lớn hơn = hệ thống tốt hơn" mà không tính đến tải và yêu cầu thời gian hoạt động thực tế.
Kích thước tấm pin năng lượng mặt trời tương tác với dung lượng pin: tấm pin lớn hơn có thể giảm Ah pin cần thiết bằng cách sạc nhanh hơn trong những khoảng thời gian ban ngày ngắn, nhưng chỉ khi công trình của người mua nhận đủ ánh sáng mặt trời. Đội ngũ kỹ thuật JXSOL định cỡ tấm pin và pin cùng nhau dựa trên vĩ độ, mẫu thời tiết thông thường và ngày dự phòng mục tiêu của bạn. Đối với các nhà phân phối phục vụ nhiều vùng, điều này có nghĩa là một model đèn có thể được điều chỉnh với các cấu hình tấm pin/pin được tối ưu hóa theo vùng thay vì cần SKU riêng cho mỗi vùng khí hậu (chúng tôi điều chỉnh linh kiện, bạn giữ nguyên trang danh mục).
Rủi ro mua sắm: nhiều nhà cung cấp liệt kê Ah pin mà không chỉ định hóa học, điện áp hoặc giả định DoD. Người mua không xác minh điều này sẽ nhận được hệ thống hỏng sau mùa mưa đầu tiên vì pin đã được chỉ định thiếu từ đầu. Khi bạn thấy "pin 100 Ah" trên bảng thông số, hãy hỏi: hóa học gì (LiFePO4, lithium ternary, axit chì), điện áp danh định bao nhiêu (12,8V, 11,1V, 12V), DoD sử dụng được bao nhiêu và dung lượng đó được đảm bảo trong phạm vi nhiệt độ nào? Nếu nhà cung cấp không thể trả lời cả bốn câu hỏi, họ không thiết kế hệ thống — họ chỉ lắp ráp linh kiện từ bảng thông số.
Kích Thước Tấm Pin Năng Lượng Mặt Trời và Hiệu Suất Theo Mùa
Công suất tấm pin năng lượng mặt trời phải đủ để sạc đầy pin trong số giờ ban ngày có được, tính đến biến đổi theo mùa và vĩ độ công trình. Chỉ định tấm pin quá nhỏ tạo ra sự cạn kiệt pin từ từ mà người mua không nhận ra cho đến ba tháng sau khi lắp đặt khi hệ thống bắt đầu mờ dần hoặc tắt sớm. Chỉ định quá mức lãng phí chi phí và diện tích lắp đặt. Thông số đúng phụ thuộc vào nơi triển khai đèn và số giờ nắng đỉnh điểm (PSH) mà công trình nhận được trong tháng tệ nhất trong năm.
Quy tắc ngón tay: công suất tấm pin nên là 1,5–2× công suất đèn watt cho các công trình ở vĩ độ trung bình (30–45° Bắc/Nam) với ánh sáng mặt trời trung bình. Các công trình ở vĩ độ cao hoặc có nhiều bóng râm cần 2,5–3× để bù đắp cho những ngày mùa đông ngắn hơn và góc mặt trời thấp hơn. Đây là điểm khởi đầu, không phải đảm bảo — kích thước tấm pin thực tế cần biết giờ nắng đỉnh điểm của công trình, thay đổi theo mùa vụ và mẫu thời tiết.
Giờ nắng đỉnh điểm (PSH) đại diện cho số giờ tương đương với bức xạ 1.000 W/m² — không giống với số giờ ban ngày. Một công trình ở 40°N có thể nhận 5–6 PSH vào mùa hè nhưng chỉ 2–3 PSH vào mùa đông. Các quyết định mua sắm đèn pha năng lượng mặt trời nên dựa trên PSH mùa đông trừ khi ứng dụng chỉ hoạt động theo mùa. Ví dụ: một đèn 50W ở vị trí 40°N cần cung cấp 50W × 10h = 500 watt-giờ mỗi đêm. Ở 3 PSH (điều kiện mùa đông), tấm pin phải tạo ra ít nhất 500 Wh ÷ 3 giờ ÷ 0,85 hiệu suất hệ thống ≈ 196W. Hầu hết các nhà cung cấp sẽ khuyến nghị tấm pin 200–250W để đảm bảo hiệu suất mùa đông nhất quán và có dự phòng cho việc tích tụ bụi hoặc lão hóa tấm pin.
JXSOL cung cấp khuyến nghị kích thước tấm pin dựa trên vĩ độ và ngày dự phòng mục tiêu của bạn. Đối với các nhà phân phối phục vụ nhiều vùng, tính linh hoạt này có nghĩa là bạn có thể cung cấp cùng một model đèn với cấu hình tấm pin/pin được tối ưu hóa theo vùng thay vì duy trì hàng tồn kho riêng cho mỗi vùng khí hậu. Người mua nên hỏi nhà cung cấp: "Giả định vĩ độ và PSH nào được tích hợp vào cấu hình tiêu chuẩn của bạn?" Nếu nhà cung cấp không biết hoặc nói "hoạt động được ở khắp nơi," hệ thống có lẽ được tối ưu hóa cho vùng của họ (miền Nam Trung Quốc, trong hầu hết các trường hợp) và được chỉ định thiếu cho các vĩ độ cao hơn.
Nhiệt độ ảnh hưởng đến cả đầu ra tấm pin và dung lượng pin. Hiệu suất tấm pin giảm khoảng 0,4% cho mỗi độ Celsius trên 25°C, điều này quan trọng ở các vùng khí hậu sa mạc nơi nhiệt độ bề mặt tấm pin có thể đạt 70°C. Dung lượng pin giảm 10–20% ở nhiệt độ đóng băng tùy theo hóa học. Thông số đèn pha năng lượng mặt trời công nghiệp cho khí hậu khắc nghiệt nên tính đến cả hai yếu tố giảm nhiệt bằng cách tăng công suất tấm pin hoặc Ah pin vượt qua tính toán danh định. Chúng tôi đã định cỡ hệ thống cho người mua ở miền Bắc Canada (nơi PSH mùa đông giảm xuống dưới 2) và Trung Đông (nơi nhiệt độ tấm pin mùa hè vượt quá 75°C) — cả hai đều cần cấu hình tấm pin/pin tùy chỉnh mà thông số danh mục tiêu chuẩn không đáp ứng được.
Cách Xác Nhận Tuyên Bố Lumen Trong Quá Trình Đánh Giá Nhà Cung Cấp
Thổi phồng lumen phổ biến đến mức trong các danh mục chiếu sáng năng lượng mặt trời mà người mua nên coi mọi thông số là chưa được xác minh cho đến khi được chứng minh. Các nhà cung cấp liệt kê "lumen tối đa lý thuyết" hoặc "lumen ban đầu" mà không tính đến tổn thất hiệu suất driver, xuống cấp nhiệt hoặc sụt áp pin. Sự chênh lệch giữa lumen trong danh mục và lumen thực tế có thể là 20–30% trên các đèn được thiết kế kém, nghĩa là tính toán vùng phủ sóng của bạn sai ngay từ đầu.
Ba phương pháp xác nhận độ sáng lumen đèn pha năng lượng mặt trời thương mại:
Yêu cầu báo cáo kiểm tra quả cầu tích phân: Phải hiển thị tổng đầu ra đèn bằng lumen, không chỉ thông số nhà sản xuất chip LED. Báo cáo phải được lập trong vòng sáu tháng (phân loại LED và linh kiện driver thay đổi thường xuyên) và tham chiếu đến tiêu chuẩn kiểm tra được công nhận như IEC 62124 hoặc LM-79. Báo cáo phải chỉ định điều kiện kiểm tra — nhiệt độ môi trường, điện áp đầu vào, thời gian ổn định — vì đầu ra LED thay đổi theo cả ba yếu tố. Nếu nhà cung cấp cung cấp báo cáo kiểm tra cho đèn 100W nhưng bạn đang mua đơn vị 50W, báo cáo đó không liên quan; hãy yêu cầu báo cáo phù hợp với thông số đơn hàng của bạn.
Xác nhận mẫu bằng máy đo độ rọi: Người mua có thể đo độ rọi (lux) ở khoảng cách đã biết và tính ngược lại lumen đầu ra gần đúng bằng cách sử dụng định luật bình phương nghịch đảo và góc chùm sáng của đèn. Điều này không chính xác như phòng thí nghiệm, nhưng nó phát hiện được những trường hợp thổi phồng nghiêm trọng. Ví dụ: một đèn tuyên bố 10.000 lumen với góc chùm 120° phải tạo ra khoảng 250–300 lux ở khoảng cách 5 mét. Nếu bạn đo được 150 lux, đèn hoặc là thiếu thông số hoặc góc chùm sáng cũng bị thổi phồng. Chúng tôi đã thấy các nhà phân phối hủy đơn hàng sau khi xác nhận mẫu cho thấy thiếu hụt lumen 40% so với tuyên bố trong bảng thông số.

Tài liệu QC nhà máy: Hỏi tỷ lệ phần trăm đơn vị sản xuất được kiểm tra (không chỉ mẫu), và liệu kết quả kiểm tra có được ghi nhật ký theo lô không. JXSOL kiểm tra 100% đèn đã lắp ráp về lumen đầu ra và nhiệt độ màu trước khi giao hàng; người mua nhận được tóm tắt kiểm tra lô hiển thị phạm vi đầu ra thực tế cho đơn hàng cụ thể của họ. Các nhà máy chỉ kiểm tra mẫu đang đánh cược rằng các đơn vị sản xuất khớp với mẫu, đây là cược an toàn nếu họ kiểm soát nguồn cung linh kiện và lắp ráp nhưng là giả định rủi ro nếu họ lắp ráp từ nhiều nhà thầu phụ.
Các dấu hiệu cảnh báo trong quá trình mua sắm đèn pha năng lượng mặt trời: Nhà cung cấp tuyên bố lumen đầu ra nhưng từ chối cung cấp báo cáo kiểm tra, hoặc cung cấp báo cáo cho model/công suất khác và nói "tương tự như vậy." Tỷ lệ lm/W của nhà cung cấp cao hơn đáng kể so với hiệu suất nhà sản xuất chip LED đã công bố cho cùng dòng LED (tự kiểm tra bảng thông số chip nếu bạn biết model LED). Nhà cung cấp thay đổi nhà cung cấp LED giữa mẫu và sản xuất mà không thông báo cho bạn — điều này xảy ra thường xuyên hơn người mua mong đợi và có thể làm thay đổi lumen đầu ra 15–20% ngay cả khi công suất watt danh định không thay đổi.
JXSOL vận hành phòng thí nghiệm quả cầu tích phân và kiểm tra lumen nội bộ. Người mua có thể yêu cầu dữ liệu kiểm tra trước khi giao hàng cho đơn hàng cụ thể của họ, không phải các tuyên bố danh mục chung có thể hoặc không phản ánh sản xuất hiện tại. Điều này quan trọng khi bạn đang quyết định giữa các nhà cung cấp có giá tương tự — nhà máy có thể lập tài liệu lumen đầu ra thực tế trên mỗi lô cung cấp cho bạn quyền truy đòi có thể thực thi nếu lô hàng đến bị mờ.
Đánh Giá IP, Nhiệt Độ Hoạt Động và Thông Số Độ Bền Thực Tế
IP65 là mức tối thiểu cho đèn pha năng lượng mặt trời thương mại ngoài trời; IP67 được ưu tiên cho môi trường ven biển, vùng độ ẩm cao hoặc các ứng dụng nơi đèn có thể tiếp xúc với rửa nước hoặc vệ sinh áp suất. Đánh giá IP đo khả năng bảo vệ xâm nhập (chống bụi và nước), không phải khả năng chống va đập. Người mua ở khu vực dễ bị phá hoại hoặc vùng gió mạnh cũng nên xác nhận đánh giá IK (khả năng chống va đập, thường IK08 trở lên cho đèn thương mại) và độ chắc chắn của trọng lượng đèn cùng phần cứng lắp đặt.
Phạm vi nhiệt độ hoạt động: hầu hết đèn pha năng lượng mặt trời chỉ định -20°C đến +60°C, đáp ứng phần lớn các lắp đặt thương mại. Người mua ở khí hậu khắc nghiệt — công trình sa mạc nơi nhiệt độ bề mặt ban ngày vượt quá 50°C, hoặc lắp đặt vùng cực nơi nhiệt độ mùa đông xuống dưới -30°C — nên xác minh rằng hóa học pin có thể chịu được nhiệt độ khắc nghiệt mà không mất dung lượng. LiFePO4 hoạt động tốt hơn axit chì cả ở lạnh lẫn nóng, nhưng ngay cả LiFePO4 cũng cần quản lý nhiệt (ngăn pin cách nhiệt hoặc bộ sưởi chủ động) để hoạt động tin cậy dưới -20°C.
Cấu hình tiêu chuẩn của JXSOL là vỏ IP65 tuân thủ IEC 62124 (tiêu chuẩn quốc tế cho hệ thống chiếu sáng quang điện độc lập). IP67 và phạm vi nhiệt độ hoạt động tùy chỉnh có sẵn cho đơn hàng OEM/ODM bắt đầu từ MOQ 100 đơn vị. Thông số đèn pha năng lượng mặt trời công nghiệp cho môi trường khắc nghiệt cũng cần đề cập đến khả năng chống UV của vật liệu vỏ (polycarbonate xuống cấp nhanh hơn nhôm đúc trong vùng UV cao) và bảo vệ chống ăn mòn cho lắp đặt ven biển (phun muối đẩy nhanh ăn mòn tiếp điểm trên hợp kim nhôm chất lượng thấp).
Độ bền không chỉ là đánh giá IP in trên bảng thông số — mà là liệu kiểm soát chất lượng của nhà máy có phát hiện hỏng gioăng, đầu nối lỏng và mối hàn kém trước khi đèn xuất xưởng không. Chúng tôi thực hiện kiểm tra 100% trước khi giao hàng bao gồm xác nhận buồng kiểm tra IP (kiểm tra phun nước cho IP65, ngâm tạm thời cho IP67) và chu kỳ nhiệt cho các module pin và bộ điều khiển. Người mua nhận được tài liệu kiểm tra theo đơn hàng, điều này phù hợp với các hồ sơ thầu yêu cầu hồ sơ tuân thủ hoặc cho các nhà phân phối cần thông số có thể bảo vệ khi xử lý khiếu nại bảo hành.
Một lưu ý mua sắm: các nhà cung cấp liệt kê đánh giá IP mà không cung cấp báo cáo kiểm tra thì hoặc đang lặp lại những gì nhà cung cấp linh kiện tuyên bố hoặc họ giả định đánh giá áp dụng vì gioăng vỏ trông có vẻ đầy đủ. Đánh giá IP phải được kiểm tra trên đèn được lắp ráp hoàn chỉnh, không suy ra từ thông số linh kiện. Hãy yêu cầu báo cáo kiểm tra IP và xác nhận nó khớp với cấu hình vỏ đơn hàng của bạn — một nhà máy thay đổi nhà cung cấp gioăng giữa các lô có thể mất đánh giá IP mà không nhận ra.
Danh Sách Kiểm Tra Mua Sắm — Câu Hỏi Cần Hỏi Mỗi Nhà Cung Cấp Đèn Pha Năng Lượng Mặt Trời
Sử dụng danh sách kiểm tra này trong quá trình soạn thảo RFQ hoặc cuộc gọi đánh giá nhà cung cấp để đảm bảo bạn đang so sánh thông số đèn pha năng lượng mặt trời thương mại trên cơ sở bình đẳng. Mỗi câu hỏi liên kết trở lại với một chiều thông số ảnh hưởng đến hiệu suất hệ thống, chi phí vòng đời hoặc rủi ro bảo hành.
Lumen và hiệu suất:
- Tổng lumen đầu ra của đèn là bao nhiêu (không phải thông số chip LED)? Đây là lumen ban đầu hay lumen duy trì sau 1.000 giờ?
- Tỷ lệ lm/W của đèn trong điều kiện vận hành (không phải khởi động lạnh trong phòng thí nghiệm) là bao nhiêu?
- Bạn có thể cung cấp báo cáo kiểm tra quả cầu tích phân được lập trong vòng sáu tháng cho đúng model và công suất tôi đang đặt hàng không?
- Tỷ lệ phần trăm đơn vị sản xuất được kiểm tra lumen đầu ra — chỉ mẫu, hay mỗi đèn?
Pin và dự phòng:
- Dung lượng pin bằng amp-giờ, hóa học (LiFePO4, lithium ternary, axit chì) và điện áp danh định là bao nhiêu?
- Hệ thống được định cỡ cho bao nhiêu ngày dự phòng và giả định bao nhiêu giờ hoạt động mỗi đêm?
- Giới hạn độ xả sâu nào được sử dụng trong tính toán kích thước pin của bạn (ví dụ: 80% cho LiFePO4)?
- Dung lượng pin đã nêu được đảm bảo trong phạm vi nhiệt độ nào?
Tấm pin năng lượng mặt trời:
- Công suất tấm pin là bao nhiêu và giả định vĩ độ hay giờ nắng đỉnh điểm (PSH) nào được tích hợp vào cấu hình tiêu chuẩn?
- Tấm pin có thể được thay đổi kích thước cho vùng mục tiêu của tôi mà không cần thay đổi SKU đèn hoặc yêu cầu tái gia công không?
- Việc giảm đầu ra tấm pin (nhiệt độ, bụi, lão hóa) được tính đến như thế nào trong khuyến nghị kích thước của bạn?
Chất lượng và tuân thủ:
- Tỷ lệ phần trăm đơn vị sản xuất được kiểm tra lumen đầu ra (không chỉ mẫu)? Bạn có cung cấp tóm tắt kiểm tra lô hay báo cáo kiểm tra theo đơn hàng không?
- Những chứng nhận và báo cáo kiểm tra nào có sẵn: ISO 9001, CE, RoHS, IEC 62124, báo cáo kiểm tra đánh giá IP?
- Tôi có thể yêu cầu kiểm tra trước khi giao hàng bởi đại lý QC của mình hoặc bên kiểm tra thứ ba không?

Tính linh hoạt và hỗ trợ:
- MOQ của bạn cho các model tiêu chuẩn so với cấu hình pin/tấm pin tùy chỉnh là bao nhiêu?
- Bạn có hỗ trợ kỹ thuật nội bộ để định cỡ hệ thống dựa trên vĩ độ và ứng dụng của tôi, hay tôi cần tự chỉ định pin/tấm pin?
- Thời gian giao hàng cho đơn hàng xác nhận mẫu trước khi cam kết số lượng sản xuất là bao lâu?
- Nếu đơn hàng của tôi hoạt động kém về lumen đầu ra hoặc ngày dự phòng ngoài thực địa, quy trình điều tra và giải quyết của bạn là gì?
Các nhà cung cấp không thể trả lời rõ ràng những câu hỏi này thì hoặc thiếu kỹ thuật nội bộ (họ đang bán lại đơn vị lắp ráp sẵn từ các nhà máy khác) hoặc họ đang lắp ráp từ nhiều nhà thầu phụ mà không kiểm soát linh kiện nhất quán. Người mua cần khả năng đặt hàng lại đáng tin cậy và xác nhận thông số nên ưu tiên các nhà máy có sản xuất và kiểm tra tích hợp. Các công ty thương mại có thể hữu ích cho các đơn hàng nhỏ hỗn hợp, nhưng họ thêm một lớp phân tách giữa bạn và đơn vị kiểm soát chất lượng linh kiện — điều này trở thành vấn đề khi bạn cần giải quyết khiếu nại bảo hành hoặc điều chỉnh thông số cho đơn hàng tiếp theo.
Cách JXSOL Hỗ Trợ Xác Nhận Thông Số và Định Cỡ Tùy Chỉnh Cho Dự Án Thương Mại
JXSOL là nhà máy, không phải công ty thương mại. Sản xuất, lắp ráp và kiểm tra diễn ra trong cùng một cơ sở 12.000 m² tại Guzhen, Zhongshan — trung tâm của ngành sản xuất chiếu sáng Trung Quốc. Đội ngũ kỹ thuật nội bộ của chúng tôi (15+ kỹ sư quang học và điện) định cỡ pin, tấm pin và lumen đầu ra dựa trên vĩ độ, loại ứng dụng và ngày dự phòng mục tiêu của bạn. Điều này phù hợp với các nhà phân phối phục vụ nhiều vùng từ một danh mục và cho người mua dự án cần cấu hình tùy chỉnh mà không phát sinh chi phí tái gia công hoặc thời gian chờ dài mà công việc tùy chỉnh thường đòi hỏi.
Phân loại lumen và xác nhận đầu ra diễn ra tại khâu lắp ráp, không chỉ trên các đơn vị mẫu. Mỗi đèn đều đi qua quả cầu tích phân và trạm kiểm tra nhiệt độ màu của chúng tôi trước khi đóng gói. Người mua nhận được tóm tắt kiểm tra lô hiển thị phạm vi lumen đầu ra thực tế cho đơn hàng cụ thể của họ, không phải mức tối đa danh mục chung. Tài liệu này trực tiếp liên quan đến người mua dự án cần hồ sơ tuân thủ để đấu thầu hoặc kiểm tra cuối cùng, và cho các nhà phân phối phải đối mặt với khiếu nại bảo hành cần bằng chứng có thể bảo vệ rằng sản phẩm đáp ứng thông số tại thời điểm giao hàng.
MOQ linh hoạt: 100 đơn vị cho các model tiêu chuẩn, với định cỡ pin/tấm pin tùy chỉnh có sẵn cho đơn hàng OEM/ODM ở cùng mức tối thiểu. Chúng tôi không yêu cầu phí tái gia công cho điều chỉnh pin hoặc tấm pin vì các linh kiện đó được chọn trong quá trình lắp ráp, không đúc vào vỏ. Đối với nhà phân phối, điều này có nghĩa là bạn có thể xác nhận thị trường hoặc ứng dụng mới với đơn hàng thử nghiệm 100 đơn vị thay vì phải cam kết 1.000+ đơn vị trước khi biết thông số có phù hợp với khách hàng cơ sở của bạn không.
Tài liệu tuân thủ IEC 62124, báo cáo kiểm tra IP65/IP67 và chứng chỉ CE/RoHS có sẵn theo đơn hàng. Đây không phải chứng chỉ nhà máy chung — chúng là tài liệu đặc thù theo đơn hàng mà bạn có thể cung cấp cho khách hàng hoặc nộp kèm hồ sơ thầu dự án. Hầu hết các nhà máy cung cấp một bộ chứng chỉ bao gồm toàn bộ dòng sản phẩm; chúng tôi cung cấp tài liệu theo đơn hàng vì hóa học pin, phân loại LED và nhà cung cấp tấm pin có thể thay đổi giữa các lần sản xuất, và yêu cầu tuân thủ của khách hàng gắn với những gì họ thực sự nhận được, không phải những gì nhà máy được chứng nhận cách đây hai năm.
Bảo hành ba năm với hỗ trợ kỹ thuật. Nếu một lô hoạt động kém về lumen đầu ra hoặc ngày dự phòng, đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi điều tra nguyên nhân gốc rễ — thay đổi phân loại LED, biến đổi lô pin, đầu ra tấm pin dưới thông số nhà cung cấp — và điều chỉnh thông số sản xuất trong tương lai để ngăn tái diễn. Điều này khác với quy trình bảo hành tiêu chuẩn nơi bạn nhận được lô hàng thay thế nhưng không có giải thích hay cải tiến quy trình. Người mua có kế hoạch đặt hàng lại cần nhà cung cấp coi sai lệch thông số là lỗi quy trình, không chỉ là vấn đề thay thế một lần.
JXSOL là nhà cung cấp cho người mua cần một nhà máy có thể đặt hàng lại, không phải đại lý tìm nguồn cung ứng lắp ráp linh kiện từ ba nhà thầu phụ khác nhau tùy thuộc vào ai có hàng trong tuần đó. Sự nhất quán thông số và hỗ trợ kỹ thuật là điểm khác biệt, không phải giá đơn vị thấp nhất. Nếu ưu tiên mua sắm của bạn là khả năng đặt hàng lại đáng tin cậy với xác nhận thông số được lập tài liệu, bạn đang so sánh các nhà máy có sản xuất và kiểm tra tích hợp, không phải các công ty thương mại thêm biên lợi nhuận mà không thêm kiểm soát.