Cách Tính và Xác Định Thời Gian Chạy Pin Quạt Năng Lượng Mặt Trời Để Hoạt Động Ổn Định Suốt Đêm

July 20, 2026 35 phút đọc Lisa Chen
LiFePO4 vs Li-ion battery chemistry comparison table for solar fan applications showing cycle life, energy density, and cost trade-offs

Công Thức Tính Thời Gian Chạy Pin Quạt Năng Lượng Mặt Trời Mà Người Mua Cần Biết Đầu Tiên

Bạn cần một công thức để bắt đầu: Dung lượng pin (Wh) ÷ Công suất tiêu thụ của quạt (W) = Thời gian chạy (giờ). Đó là mức cơ sở. Mọi thứ còn lại là hệ số giảm công suất.

Lấy ví dụ quạt năng lượng mặt trời 12W với bộ pin 60Wh. 60 ÷ 12 = 5 giờ thời gian chạy lý thuyết. Nếu dự án của bạn cần 8 giờ hoạt động qua đêm, bạn đang thiếu 3 giờ trước khi tính đến các tổn thất thực tế.

Sử dụng Wh (watt-giờ), không dùng mAh hoặc Ah đơn thuần. Thông số "10.000 mAh" là vô nghĩa nếu không có điện áp. Ở 3,7V thì đó là 37Wh. Ở 12V thì là 120Wh. Nhà cung cấp nào chỉ báo giá mAh thì hoặc là thiếu kinh nghiệm, hoặc đang hy vọng bạn không tính toán được dung lượng năng lượng thực tế. Chúng tôi thấy điều này liên tục trong các hồ sơ RFQ — người mua yêu cầu "8 giờ thời gian chạy" và nhận được ba báo giá với mức mAh giống hệt nhau nhưng điện áp dao động từ 3,2V đến 12V, tạo ra khoảng cách 4× trong dung lượng thực tế.

Lỗi phổ biến nhất của người mua mà chúng tôi gặp: nhầm lẫn công suất tấm pin mặt trời với dung lượng pin. Tấm pin 20W sạc pin trong ngày. Pin 60Wh lưu trữ năng lượng đó. Quạt lấy điện từ pin vào ban đêm. Ba thông số riêng biệt, ba đơn vị khác nhau. Nếu quạt của bạn chạy vào ban đêm và bạn chỉ chỉ định tấm pin, bạn không có bảo đảm thời gian chạy nào.

Công thức này cho bạn mức tối đa lý thuyết. Các dự án thực tế cần giảm công suất cho nhiệt độ, giới hạn độ sâu xả, tổn thất bộ điều khiển sạc, biến thiên tốc độ động cơ, và lão hóa pin. Chỉ định theo lý thuyết và bạn sẽ nhận cuộc gọi về quạt dừng lúc 3 giờ sáng.

Các Hệ Số Giảm Công Suất Thực Tế Làm Rút Ngắn Thời Gian Chạy Pin Quạt Năng Lượng Mặt Trời

Pin lithium mất 10–20% dung lượng khi dưới 10°C. Trên 45°C chúng chịu stress nhiệt và lão hóa nhanh hơn. Nếu địa điểm triển khai của bạn có nhiệt độ thấp nhất vào mùa đông là 5°C, pin 60Wh của bạn thực tế chỉ còn 48–54Wh trong những tháng đó, cắt giảm thời gian chạy 5 giờ xuống còn 4–4,5 giờ trước khi tính bất kỳ yếu tố nào khác.

Giới hạn độ sâu xả (DoD) quan trọng cho tuổi thọ chu kỳ. Chu kỳ pin lithium đến 100% DoD cho bạn khoảng 500 chu kỳ trước khi dung lượng giảm xuống dưới 80% định mức. Chu kỳ đến 80% DoD tăng gấp đôi lên 1.000+ chu kỳ. Chu kỳ đến 50% DoD có thể đưa bạn vượt 2.000 chu kỳ. Sự đánh đổi: nếu bạn giới hạn DoD ở 80%, pin 60Wh của bạn cho bạn 48Wh năng lượng khả dụng, cắt giảm thêm một giờ thời gian chạy pin quạt năng lượng mặt trời. Các dự án thương mại mà chi phí thay thế vượt quá chi phí pin nên chỉ định ở 70–80% DoD và chấp nhận mức giảm thời gian chạy. Sản phẩm tiêu dùng đuổi theo thời gian chạy quảng cáo dài nhất thường bỏ qua điều này, đó là lý do tại sao người mua thấy các khiếu nại bảo hành tăng đột biến vào năm thứ hai.

Hiệu suất bộ điều khiển sạc dao động từ 85% đến 92% ở các thiết bị MPPT thông thường. Tổn thất đó xảy ra vào ban ngày khi năng lượng mặt trời truyền vào pin, nhưng nó ảnh hưởng đến lượng dung lượng bạn thực sự có sẵn vào ban đêm. Tấm pin 20W trong 5 giờ nắng đỉnh cung cấp 100Wh năng lượng thô. Ở hiệu suất bộ điều khiển 88%, 88Wh đến được pin. Ở 85%, chỉ 85Wh. Khoảng chênh lệch 3Wh đó là 15 phút thời gian chạy trên quạt 12W.

Cài đặt tốc độ động cơ thay đổi mức tiêu thụ điện theo cách phi tuyến. Quạt năng lượng mặt trời 3 tốc độ có thể kéo 8W ở tốc độ thấp, 12W ở tốc độ trung bình, và 18W ở tốc độ cao — không phải đường cong 33% / 66% / 100% gọn gàng vì hiệu suất động cơ thay đổi theo RPM và lực cản khí động học tăng theo bình phương của tốc độ. Người mua chỉ định thời gian chạy dựa trên hoạt động tốc độ thấp rồi triển khai thực địa ở tốc độ cao sẽ thấy số giờ pin quạt năng lượng mặt trời giảm 40–50%, không phải 20–30% họ mong đợi.

Lão hóa pin là tích lũy. Tế bào LiFePO4 mới được định mức ở 60Wh sẽ suy giảm xuống 51–54Wh trong 500 chu kỳ đầu tiên ngay cả với quản lý DoD đúng cách. Tế bào Li-ion NMC suy giảm nhanh hơn, đạt 48–51Wh trong cùng khoảng thời gian. Nếu bạn chỉ định chính xác 8 giờ thời gian chạy với pin mới, bạn dưới 7 giờ trong năm đầu tiên sử dụng hàng đêm.

Quy tắc thực tế chúng tôi đưa ra cho người mua OEM: chỉ định 1,3× dung lượng tính toán để tính đến giảm công suất tích lũy. Nếu công thức của bạn cho biết bạn cần 60Wh, hãy đặt hàng bộ pin 80Wh. Khoảng dự phòng đó bao gồm biến động nhiệt độ, giới hạn DoD, tổn thất bộ điều khiển, và lão hóa mà không cắt vào thời gian chạy quảng cáo trong thời gian bảo hành.

LiFePO4 vs. Li-ion Cho Ứng Dụng Pin Quạt Năng Lượng Mặt Trời — Quan Điểm Từ Nhà Máy

LiFePO4 (lithium sắt phosphate) cung cấp 90–120 Wh/kg, chu kỳ 2.000+ lần đến 80% dung lượng ở 80% DoD, và duy trì ổn định nhiệt đến 60°C mà không có nguy cơ đáng kể về nhiệt phát triển mất kiểm soát. Giá $0,18–$0,25 mỗi Wh ở khối lượng OEM (500+ đơn vị). Hóa học Li-ion NMC hoặc NCA cung cấp 150–200 Wh/kg, chu kỳ 500–1.000 lần trong cùng điều kiện, yêu cầu BMS với ngắt nhiệt chủ động dưới 55°C, và giá $0,12–$0,18 mỗi Wh.

Khoảng cách mật độ năng lượng có nghĩa là bộ pin Li-ion 60Wh nặng 300–400g. Cùng dung lượng trong LiFePO4 nặng 500–650g. Đối với quạt năng lượng mặt trời di động mà người mua tối ưu hóa trọng lượng, Li-ion thắng. Đối với các lắp đặt cố định nơi quạt gắn tường hoặc trần và trọng lượng không ảnh hưởng đến trải nghiệm người dùng, lợi thế mật độ biến mất.

LiFePO4 có ý nghĩa thương mại khi chi phí thay thế vượt quá mức phụ phí pin. Một dự án triển khai quạt năng lượng mặt trời cho nhà trú ẩn viễn thông cách 200 km từ trung tâm dịch vụ gần nhất tốn chi phí xe tải và nhân công nhiều hơn mức phụ phí $4–6 mỗi đơn vị của LiFePO4. Tuổi thọ chu kỳ dài hơn có nghĩa là bạn thay thế pin mỗi 5–6 năm thay vì mỗi 2–3 năm, cắt giảm chi phí triển khai trọn đời ngay cả khi chi phí đơn vị cao hơn. Chúng tôi đã thấy người mua chuyển từ Li-ion sang LiFePO4 sau khi tỷ lệ khiếu nại bảo hành đạt 8% vào năm thứ hai — không phải vì quạt hỏng, mà vì chi phí hậu cần khiến ngay cả tỷ lệ hỏng nhỏ cũng không có lợi nhuận.

Li-ion là sự đánh đổi phù hợp cho các thị trường nhạy cảm về giá nơi người mua cạnh tranh về giá bán lẻ và thời gian bảo hành là 1 năm trở xuống. Quạt năng lượng mặt trời di động tiêu dùng nhắm đến phân khúc bán lẻ $40–60 không thể hấp thụ mức phụ phí LiFePO4 mà vẫn đạt mục tiêu biên lợi nhuận. Tuổi thọ chu kỳ ngắn hơn có thể chấp nhận được vì mô hình sử dụng của người tiêu dùng là không liên tục (không phải hàng đêm), và chu kỳ làm mới sản phẩm là 2–3 năm bất kể tình trạng pin.

Đối với môi trường nhiệt độ khắc nghiệt, LiFePO4 là lựa chọn an toàn duy nhất. Chúng tôi sẽ không vận chuyển bộ pin Li-ion cho các lắp đặt nơi nhiệt độ môi trường xung quanh vượt quá 40°C hơn 4 giờ mỗi ngày — stress nhiệt đẩy nhanh hình thành dendrite và BMS phải ngắt sạc quá thường xuyên, làm thất bại mục đích pin dự phòng quạt năng lượng mặt trời. LiFePO4 xử lý 45°C liên tục và 50°C đỉnh mà không cần quản lý nhiệt ngoài đối lưu thụ động.

Thông số mặc định của JXSOL cho các lắp đặt quạt năng lượng mặt trời cố định ngoài trời là LiFePO4. Chúng tôi cung cấp Li-ion như một tùy chọn giảm chi phí cho các mẫu di động hoặc khi người mua cung cấp xác nhận bằng văn bản rằng môi trường triển khai duy trì dưới 35°C và hậu cần thay thế đơn giản. Đó không phải là lập trường bán hàng — mà là lập trường chi phí bảo hành. Bảo hành 3 năm của chúng tôi bao gồm duy trì dung lượng pin ở 80% định mức, và chúng tôi không thể đảm bảo điều đó với Li-ion trong điều kiện sử dụng ngoài trời nhiệt độ cao.

Bảng so sánh hóa học pin LiFePO4 vs Li-ion cho ứng dụng quạt năng lượng mặt trời cho thấy tuổi thọ chu kỳ, mật độ năng lượng, và sự đánh đổi chi phí

Cách Công Suất Động Cơ và Cài Đặt Tốc Độ Thay Đổi Số Giờ Pin Quạt Năng Lượng Mặt Trời

Quạt năng lượng mặt trời dao động từ mẫu để bàn 6W đến thiết bị trần công nghiệp 25W. Hầu hết quạt ngoài trời thương mại chúng tôi sản xuất nằm trong khoảng 10–18W, đây là điểm tối ưu để cân bằng lưu lượng khí và tính thực tế của tấm pin mặt trời (bạn có thể sạc quạt 15W với tấm pin 30–40W ở hầu hết vĩ độ mà không cần tấm pin quá lớn không thực tế).

Kiểm soát tốc độ hiếm khi tuyến tính. Quạt 3 tốc độ định mức 15W liên tục thường kéo 9W ở tốc độ thấp, 13W ở tốc độ trung bình, và 18W ở tốc độ cao. Bước nhảy từ trung bình lên cao lớn hơn vì bạn đang chống lại ma sát ổ bi tăng và lực cản khí động học. Người mua giả định giảm 33% công suất mỗi bước tốc độ sẽ đánh giá quá cao thời gian chạy pin quạt năng lượng mặt trời ở tốc độ thấp.

Đây là cách dung lượng pin ánh xạ thời gian chạy ở các mức công suất khác nhau, giả định 80% DoD (dung lượng khả dụng):

Bộ pin 40Wh (32Wh khả dụng):

  • Quạt 6W: 5,3 giờ
  • Quạt 10W: 3,2 giờ
  • Quạt 15W: 2,1 giờ
  • Quạt 20W: 1,6 giờ

Bộ pin 60Wh (48Wh khả dụng):

  • Quạt 6W: 8,0 giờ
  • Quạt 10W: 4,8 giờ
  • Quạt 15W: 3,2 giờ
  • Quạt 20W: 2,4 giờ

Bộ pin 80Wh (64Wh khả dụng):

  • Quạt 6W: 10,7 giờ (vượt quá nhu cầu qua đêm thông thường)
  • Quạt 10W: 6,4 giờ
  • Quạt 15W: 4,3 giờ
  • Quạt 20W: 3,2 giờ

Bộ pin 100Wh (80Wh khả dụng):

  • Quạt 6W: 13,3 giờ
  • Quạt 10W: 8,0 giờ
  • Quạt 15W: 5,3 giờ
  • Quạt 20W: 4,0 giờ

Nếu bạn cần 8 giờ hoạt động qua đêm từ quạt 12W, bạn cần ít nhất 96Wh dung lượng định mức (77Wh khả dụng ở 80% DoD). Đó là trước khi giảm công suất cho nhiệt độ và lão hóa. Với hệ số dự phòng 1,3× chúng tôi khuyến nghị, bạn ở mức 125Wh — đó là lý do tại sao chúng tôi cung cấp bộ pin 120Wh như tùy chọn tiêu chuẩn cao nhất cho người mua có yêu cầu qua đêm thực sự.

Người mua tìm nguồn cho mục tiêu thời gian chạy cụ thể nên bắt đầu với số giờ yêu cầu × công suất dự kiến, sau đó thêm hệ số dự phòng 1,3×. Nếu dự án của bạn cần 10 giờ từ quạt 15W, phép tính là 10 × 15 = 150Wh khả dụng, × 1,25 để quy đổi ra 80% DoD = 187Wh định mức, × 1,3 cho giảm công suất = 243Wh. Bạn cần cấu hình pin tùy chỉnh hoặc quạt công suất thấp hơn. Hầu hết nhà cung cấp sẽ không nói điều đó với bạn — họ sẽ báo giá bộ pin 80Wh, thu đặt cọc của bạn, và để bạn khám phá sự thiếu hụt tại thực địa.

JXSOL có thể cấu hình bộ pin từ 40Wh đến 120Wh theo từng bước 10Wh cho đơn hàng OEM (MOQ 100 đơn vị). Dưới 40Wh thời gian chạy quá ngắn cho hầu hết các ứng dụng thương mại (dưới 3 giờ với quạt thông thường). Trên 120Wh bạn cần bố cục tế bào tùy chỉnh — tế bào 18650 là 3,4Wh mỗi tế bào, vì vậy bộ pin 120Wh đã là 35 tế bào trong cấu hình nối tiếp-song song phức tạp. Vượt quá đó đòi hỏi tế bào có kích thước lớn hơn (21700 hoặc 26650) hoặc bố cục PCB đa lớp, điều này thêm chi phí NRE và kéo dài thời gian thực hiện 4–6 tuần cho đơn hàng đầu tiên.

Bảng so sánh thời gian chạy pin quạt năng lượng mặt trời cho thấy số giờ hoạt động ở các mức công suất và dung lượng pin khác nhau

Các Tình Huống Ứng Dụng — Khi 8 Giờ Là Không Đủ và Khi Nào Là Dư Thừa

Nhà trú ẩn viễn thông ngoài lưới cần thời gian chạy 12–16 giờ vì thiết bị tạo nhiệt 24/7 và thông gió không thể dừng trong điều kiện nhiều mây kéo dài. Các dự án này cần bộ pin kép hoặc bộ pin dung lượng cao (100Wh+), LiFePO4 cho tuổi thọ chu kỳ, và bộ điều khiển sạc với logic ưu tiên tải để quạt tiếp tục chạy ngay cả khi tấm pin không thể sạc đầy pin trong ngày nhiều mây. Người mua thường là nhà tích hợp hệ thống hoặc nhà thầu viễn thông hiểu rằng quạt hỏng có nghĩa là thiết bị ngắt do nhiệt, tốn kém hơn mức phụ phí pin.

Thông gió nhà kho và nhà máy chạy 8–10 giờ qua đêm khi tòa nhà đóng cửa và HVAC tắt. Dung lượng trung bình (60–80Wh) với bổ sung năng lượng mặt trời trong ca ngày hoạt động vì dự án có thể tiếp cận lưới điện và quạt là tính năng tiện nghi/chất lượng không khí, không phải hệ thống quan trọng. Nếu pin chết lúc 6 giờ sáng thay vì 8 giờ sáng, không ai nhận ra. Người mua trong phân khúc này quan tâm nhiều hơn đến chi phí đơn vị hơn là độ chính xác thời gian chạy, vì vậy Li-ion thường là lựa chọn hóa học phù hợp.

Ứng dụng nông nghiệp (nhà kính, chuồng gia súc) cần 6–8 giờ và có thể chấp nhận thiếu hụt không thường xuyên vì hậu quả nhẹ nhàng — độ ẩm hoặc nhiệt độ cao hơn một chút, không phải hỏng thiết bị. Người mua trong nhóm này nhạy cảm về giá và thường không có nhân viên kỹ thuật để kiểm tra thông số pin, đó là lý do tại sao chúng tôi thấy gian lận nhà cung cấp nhiều nhất trong phân khúc này (dung lượng báo giá không khớp với dung lượng giao hàng). Nếu bạn tìm nguồn cho nông nghiệp, hãy xác minh mức Wh thực tế và yêu cầu dữ liệu kiểm tra xả, không chỉ datasheet tế bào.

Dự phòng khẩn cấp cho phòng khám, trung tâm chỉ huy, hoặc cơ sở quan trọng cần 16+ giờ hoặc cấu hình lưới điện lai. Năng lượng mặt trời thuần túy không phù hợp — bạn cần hệ thống chuyển sang lưới điện hoặc máy phát điện khi trạng thái sạc pin giảm xuống dưới ngưỡng. LiFePO4 là bắt buộc vì hậu cần thay thế trong trường hợp khẩn cấp là không thể, và mức độ rủi ro pháp lý cho người mua cao. Các dự án này có khối lượng nhỏ nhưng giá trị cao mỗi đơn vị.

Quạt năng lượng mặt trời di động và tiêu dùng cần 4–6 giờ, phù hợp với mô hình sử dụng buổi tối điển hình (6 giờ tối đến 10–11 giờ tối). Li-ion là lựa chọn phù hợp để đạt mục tiêu giá bán lẻ, và tuổi thọ chu kỳ ngắn hơn có thể chấp nhận được vì việc sử dụng không liên tục và vòng đời sản phẩm là 2–3 năm. Người mua trong kênh này tối ưu hóa cho kích thước bao bì và sức hút trên kệ, không phải tổng chi phí sở hữu.

Lỗi phổ biến của người mua: chỉ định dư thừa dung lượng pin cho các ứng dụng có lưới điện hoặc máy phát điện dự phòng. Nếu nhà kho của bạn có điện lưới và bạn dùng quạt năng lượng mặt trời để giảm chi phí điện (không phải để độc lập), bạn không cần thời gian chạy 12 giờ — bạn cần đủ dung lượng để bao phủ giai đoạn qua đêm cộng với biên dự phòng cho thiếu hụt sạc ngày nhiều mây. Chỉ định pin 100Wh khi pin 60Wh với chuyển đổi dự phòng lưới điện đủ để làm công việc tốn thêm $8–12 mỗi đơn vị mà không có lợi ích thương mại.

Những Gì Cần Xác Minh Trong Thông Số Pin Quạt Năng Lượng Mặt Trời OEM — Quy Trình Kiểm Tra Tại Nhà Máy

Xác minh mức Wh thực tế, không phải mAh. Nhà cung cấp báo giá "pin 10.000 mAh" mà không có điện áp thì hoặc thiếu kinh nghiệm hoặc không trung thực. Nếu họ cho bạn mAh ở 3,7V nhưng vận chuyển tế bào được cấu hình cho 3,2V danh nghĩa (LiFePO4), bạn nhận được ít hơn 15% dung lượng pin quạt năng lượng mặt trời so với phép tính ngụ ý. Chúng tôi đã thấy khoảng cách này trong 30% hồ sơ RFQ lần đầu — người mua tính thời gian chạy sử dụng 3,7V và nhận bộ pin cung cấp 85% số giờ dự kiến.

Yêu cầu dữ liệu kiểm tra chu kỳ sạc/xả. Nhà cung cấp hợp pháp sẽ có datasheet cho thấy duy trì dung lượng sau 500 chu kỳ ở 80% DoD và ở dải nhiệt độ bạn chỉ định cho triển khai. Nếu nhà cung cấp nói "tế bào của chúng tôi được định mức cho 1.000 chu kỳ" nhưng không thể cho bạn xem đường cong kiểm tra, họ đang trích dẫn các tuyên bố của nhà sản xuất tế bào mà không xác minh hiệu suất cấp bộ pin (BMS và kết hợp tế bào ảnh hưởng đến tuổi thọ chu kỳ thực tế ngay cả khi các tế bào riêng lẻ đáp ứng thông số).

Tính năng BMS không như nhau. Mỗi bộ pin lithium đều có BMS, nhưng "BMS" có thể có nghĩa là bất cứ điều gì từ bo mạch bảo vệ một chip $0,30 đến hệ thống dựa trên vi điều khiển $4 với cân bằng tế bào, giám sát nhiệt, và ước tính SOC. Yêu cầu tối thiểu cho pin dự phòng quạt năng lượng mặt trời: ngắt xả quá mức (ngăn chu kỳ dưới điện áp an toàn), ngắt sạc quá mức (ngăn hỏng hóc trong những ngày bức xạ cao), ngắt nhiệt (tắt nếu nhiệt độ vượt quá phạm vi an toàn), và cân bằng tế bào thụ động (cân bằng điện tích trên các tế bào trong mỗi chu kỳ). Nếu nhà cung cấp không thể cung cấp sơ đồ BMS hoặc danh sách tính năng, họ đang sử dụng bo mạch bảo vệ rẻ nhất họ có thể tìm, và tuổi thọ chu kỳ của bạn sẽ bị ảnh hưởng.

Khả năng tương thích bộ điều khiển sạc năng lượng mặt trời rất quan trọng. Bộ điều khiển MPPT trích xuất năng lượng từ tấm pin nhiều hơn 15–25% so với bộ điều khiển PWM, nhưng chúng cần dải điện áp pin phù hợp với thiết kế của chúng. Nếu điện áp danh nghĩa pin của bạn là 11,1V (LiFePO4 3S) và bộ điều khiển sạc mong đợi hồ sơ axit chì 12V, logic sạc sẽ ngắt sớm và bạn sẽ không đạt đầy dung lượng. Xác minh rằng đường cong điện áp bộ điều khiển và pin được khớp, nếu không bạn sẽ bỏ lại năng lượng.

Quy trình kiểm tra của JXSOL: 100% bộ pin đều qua xác minh dung lượng trước khi lắp ráp cuối cùng (chúng tôi sạc đầy, xả ở 0,5C đến điện áp ngắt, và đo Wh thực tế cung cấp). Điều đó phát hiện lỗi kết hợp tế bào và lỗi hiệu chuẩn BMS. Chúng tôi lấy mẫu 10% mỗi lô sản xuất để kiểm tra chu kỳ tăng tốc (200 chu kỳ ở sạc/xả 1C trong buồng nhiệt từ 0°C đến 45°C) và từ chối lô nếu duy trì dung lượng giảm xuống dưới 92% định mức ở chu kỳ 200. Chúng tôi chạy kiểm tra stress nhiệt (-10°C đến 50°C) trên mỗi mẫu nhà cung cấp tế bào mới trước khi chúng tôi phê duyệt cho sản xuất. Những kiểm tra đó mất 3 tuần và tốn $800–1.200 mỗi lần đủ điều kiện nhà cung cấp, nhưng đó là lý do tại sao tỷ lệ khiếu nại bảo hành của chúng tôi về pin dưới 1,2% thay vì 4–6% trung bình ngành cho sản phẩm năng lượng mặt trời.

Dấu hiệu cảnh báo khi kiểm tra nhà cung cấp: họ không thể cung cấp dữ liệu tuổi thọ chu kỳ cụ thể cho cấu hình bộ pin họ đang báo giá (họ cho bạn xem datasheet tế bào, không phải kết quả kiểm tra bộ pin). Họ báo giá điện áp và dung lượng không khớp — bộ pin 12V 60Wh nên có khoảng 5Ah dung lượng; nếu họ tuyên bố 12V 10Ah (120Wh) ở cùng giá với bộ pin 60Wh của đối thủ cạnh tranh, điện áp hoặc dung lượng là sai. Họ không ghi lại tính năng BMS hoặc nói "BMS tiêu chuẩn" mà không có thông số. Họ không thể giải thích cách bộ điều khiển sạc tích hợp với hồ sơ điện áp pin.

Dung Lượng Pin Tùy Chỉnh Cho Đơn Hàng OEM — Đòn Bẩy Mua Sắm

SKU quạt năng lượng mặt trời tiêu dùng tiêu chuẩn khóa bạn vào các mức dung lượng cố định: 40Wh, 60Wh, 80Wh. Nếu phân tích triển khai của bạn cho thấy bạn cần 70Wh, bạn hoặc chỉ định dư lên 80Wh (lãng phí $4–6 mỗi đơn vị) hoặc chỉ định thiếu xuống 60Wh (rủi ro hỏng tại thực địa và khiếu nại bảo hành). Đơn hàng OEM trên 100 đơn vị cho phép bạn chỉ định dung lượng chính xác để phù hợp với yêu cầu dự án.

Giá trị thương mại: tránh chỉ định dư và bạn giảm chi phí đơn vị mà không hy sinh hiệu suất. Tránh chỉ định thiếu và bạn cắt giảm khiếu nại bảo hành, tốn 3–5× giá trị pin gốc khi bạn tính hậu cần, nhân công, và tác động đến sự hài lòng của khách hàng. Nhà phân phối đặt hàng 500 đơn vị cho một dự án cụ thể có thể tiết kiệm $2.000–3.000 về chi phí pin bằng cách chỉ định 70Wh thay vì 80Wh, hoặc tránh $6.000–10.000 chi phí bảo hành bằng cách chỉ định 70Wh thay vì đánh cược vào 60Wh.

Phạm vi tùy chỉnh dung lượng của JXSOL: 40Wh đến 120Wh theo từng bước 10Wh, với hóa học LiFePO4 hoặc Li-ion. Dưới 40Wh thời gian chạy quá ngắn cho hầu hết các ứng dụng thương mại (dưới 3 giờ với quạt thông thường). Trên 120Wh bạn cần bố cục tế bào tùy chỉnh — tế bào 18650 là 3,4Wh mỗi tế bào, vì vậy bộ pin 120Wh đã là 35 tế bào trong cấu hình nối tiếp-song song phức tạp. Vượt quá đó đòi hỏi tế bào có kích thước lớn hơn (21700 hoặc 26650) hoặc bố cục PCB đa lớp, điều này thêm chi phí NRE và kéo dài thời gian thực hiện 4–6 tuần cho đơn hàng đầu tiên.

Tác động thời gian thực hiện: đơn hàng pin tùy chỉnh đầu tiên thêm 2 tuần vào thời gian thực hiện tiêu chuẩn vì chúng tôi cần tìm nguồn tế bào trong cấu hình chính xác, lập trình BMS cho các thông số điện áp và dung lượng mới, và chạy chuỗi kiểm tra đủ điều kiện đầy đủ (xác minh dung lượng, kiểm tra chu kỳ, stress nhiệt). Đơn hàng lặp lại theo cùng thông số tùy chỉnh giao hàng theo thời gian thực hiện tiêu chuẩn (4 tuần cho 100–500 đơn vị, 5–6 tuần cho 500–2.000 đơn vị) vì cấu hình đã được xác nhận và chúng tôi dự trữ hàng tồn kho tế bào.

Người mua không tận dụng dung lượng tùy chỉnh vì không biết nó có sẵn hoặc vì họ cho rằng MOQ là quá cao đang để tiền trên bàn. Nếu bạn đặt hàng 200+ đơn vị cho một dự án với yêu cầu thời gian chạy cụ thể, hãy hỏi nhà cung cấp của bạn xem họ có thể khớp dung lượng với nhu cầu tính toán của bạn không. Nếu họ nói không, họ hoặc là công ty thương mại không có quyền truy cập nhà máy hoặc là nhà máy không muốn hỗ trợ quy mô đơn hàng của bạn.

Cơ Cấu Chi Phí — Cách Dung Lượng Pin Ảnh Hưởng Đến Giá Đơn Vị Quạt Năng Lượng Mặt Trời

Bộ pin chiếm 25–35% tổng chi phí BOM quạt năng lượng mặt trời. Đối với quạt năng lượng mặt trời 15W tầm trung với pin LiFePO4 60Wh, phân tích thành phần xấp xỉ: bộ pin $9–11, tấm pin mặt trời $6–8, lắp ráp động cơ và cánh quạt $5–7, bộ điều khiển sạc và BMS $3–4, vỏ và phần cứng $4–6, lắp ráp cuối cùng và QC $3–4. Tổng BOM $30–40, giá FOB $42–58 tùy thuộc vào khối lượng đơn hàng và tùy chỉnh.

Mở rộng dung lượng gần tuyến tính vì bạn đang thêm tế bào. Pin 80Wh có giá $12–14 (LiFePO4) so với $9–11 cho 60Wh — khoảng $3 mỗi tăng thêm 20Wh. Pin 40Wh có giá $6–8. Phần phi tuyến là BMS: bộ pin 40Wh và 80Wh đều cần bảo vệ sạc quá mức, xả quá mức, và nhiệt, vì vậy chi phí BMS ($2–3) là cố định bất kể dung lượng. Điều đó có nghĩa là chi phí $/Wh giảm nhẹ khi dung lượng tăng, nhưng không đủ để biện minh cho việc chỉ định dư chỉ để có kinh tế đơn vị tốt hơn.

Phụ phí LiFePO4: +$5–8 mỗi đơn vị so với dung lượng Li-ion tương đương. Bộ pin LiFePO4 60Wh có giá $10–12; bộ pin Li-ion 60Wh có giá $7–9. Khoảng cách thu hẹp ở khối lượng cao hơn (1.000+ đơn vị) vì chuỗi cung ứng tế bào LiFePO4 đã được cải thiện và giá đã giảm 20% trong 3 năm qua. Đối với người mua đặt hàng 500+ đơn vị, mức phụ phí gần hơn $4–6 mỗi đơn vị.

Mô hình chi phí hạ cánh: so sánh mức thời gian chạy vs. chi phí đơn vị vs. tỷ lệ khiếu nại bảo hành. Quạt năng lượng mặt trời 60Wh ở $48 FOB với 5% khiếu nại bảo hành trong năm thứ hai tốn bạn $48 + ($48 × 0,05) + vận chuyển + hậu cần cho thay thế = $52–54 mỗi đơn vị được giao và hỗ trợ. Quạt 70Wh ở $51 FOB với 1,5% khiếu nại tốn $51 + ($51 × 0,015) + hậu cần thay thế = $52–53. Mức phụ phí $3 ban đầu biến mất khi bạn mô hình chi phí sở hữu đầy đủ, và bạn tránh được tác động đến sự hài lòng của khách hàng từ những hỏng hóc sớm.

Lỗi người mua chúng tôi thấy thường xuyên nhất: chỉ tập trung vào giá FOB mà không mô hình chi phí hỏng hóc. Quạt FOB $45 với pin 50Wh thiếu chỉ định không đáp ứng yêu cầu thời gian chạy tạo ra cuộc gọi hỗ trợ, lô hàng thay thế, và khiếu nại từ nhà phân phối tốn $15–25 mỗi lần hỏng khi bạn tính hậu cần, nhân công, và tác động quan hệ khách hàng. Quạt FOB $48 với pin 65Wh được chỉ định đúng hoạt động như quảng cáo tốn bạn $48 và không có gì khác. Sự chênh lệch $3 là bảo hiểm rẻ nhất bạn có thể mua.

Đối với hầu hết các dự án triển khai quạt năng lượng mặt trời thương mại nhắm đến 8–10 giờ hoạt động qua đêm, dải dung lượng 70–80Wh với hóa học LiFePO4 đạt mức tối ưu thương mại: đủ cao để đáp ứng yêu cầu thời gian chạy với dự phòng giảm công suất, đủ thấp để duy trì cạnh tranh về chi phí đơn vị, và đủ bền để giữ khiếu nại bảo hành dưới 2%.

Tác giả
LC
Lisa Chen

Chuyên gia Sản phẩm Quạt Năng Lượng Mặt Trời, JXSOL

Xem tất cả bài viết

Lisa chuyên về sản phẩm quạt năng lượng mặt trời tại JXSOL, nơi cô đã dành hơn mười năm đánh giá các loại motor, cấu hình công suất tấm pin và yêu cầu chương trình OEM. Cô hỗ trợ nhà phân phối chọn thiết kế hoạt động ổn định trong điều kiện ánh sáng yếu, hiểu rõ sự đánh đổi giữa mẫu quạt có pin dự trữ và chạy trực tiếp năng lượng mặt trời, đồng thời xác nhận yêu cầu tuân thủ trước khi cam kết đơn hàng sản xuất.

Đọc tiếp

Bài viết liên quan

Sản phẩm của chúng tôi

Sản phẩm liên quan

quạt năng lượng mặt trời di động

quạt năng lượng mặt trời di động

Quạt năng lượng mặt trời di động tích hợp pin sạc, sạc bằng tấm pin mặt trời và...

quạt hút năng lượng mặt trời

quạt hút năng lượng mặt trời

Quạt hút năng lượng mặt trời cho tầng áp mái, nhà kính, nhà kho và kênh nông nghiệp....

quạt năng lượng mặt trời có đèn LED

quạt năng lượng mặt trời có đèn LED

Quạt năng lượng mặt trời có đèn LED từ JXSOL — bộ quạt kết hợp đèn LED tích...