Hầu hết tài liệu thông số đèn bảo vệ năng lượng mặt trời đều liệt kê con số dung lượng pin — 10.000mAh, 20.000mAh — mà không có ngữ cảnh cần thiết để quy đổi thành thời gian hoạt động. Bạn không thể tính số ngày tự chủ chỉ từ miliampe-giờ, và không thể đánh giá khả năng chịu lạnh mà không biết hóa học pin. Bộ pin chì-axit 20.000mAh và bộ pin LiFePO4 20.000mAh cho ra năng lượng sử dụng được khác nhau, tuổi thọ chu kỳ khác nhau, và hiệu suất khác nhau khi nhiệt độ xuống dưới 0°C.
Nếu bạn đang tìm nguồn đèn bảo vệ năng lượng mặt trời cho bãi đậu xe, hàng rào chu vi, hoặc các công trình thương mại ngoài lưới điện, bạn cần xác minh ba thông số pin trước khi mua: hóa học pin (xác định tuổi thọ chu kỳ và khả năng chịu nhiệt độ), dung lượng theo watt-giờ (không chỉ miliampe-giờ), và đường cong giảm tải trong thời tiết lạnh (để định cỡ cho vĩ độ phía bắc). Bài viết này phân tích so sánh thông số, phương pháp tính số ngày tự chủ, và các bước kiểm tra chất lượng cấp nhà máy giúp phân biệt hiệu suất lô hàng nhất quán với tình trạng thời gian hoạt động may rủi.
So Sánh Hóa Học Pin Cho Đèn Bảo Vệ Năng Lượng Mặt Trời
Hóa học pin đèn bảo vệ năng lượng mặt trời quyết định tuổi thọ chu kỳ, độ sâu xả sử dụng được, hiệu suất nhiệt độ, và cuối cùng là tổng chi phí sở hữu trong suốt dự án 3–5 năm. Ba loại hóa học chiếm lĩnh thị trường: lithium sắt phosphate (LiFePO4), lithium niken mangan coban (NMC), và chì-axit kín. Mỗi loại có sự đánh đổi riêng giữa chi phí và hiệu suất.
LiFePO4 là lựa chọn mặc định của nhà máy cho đèn bảo vệ thương mại năng lượng mặt trời. Bạn có được 2.000+ chu kỳ sạc/xả ở độ sâu xả 80%, đường cong điện áp ổn định trong suốt quá trình xả (có nghĩa là đầu ra lumen nhất quán cho đến khi ngắt), và đặc tính nhiệt an toàn hơn — pin LiFePO4 không xảy ra hiện tượng chạy nhiệt trong điều kiện nhiệt độ cực đoan điển hình của vỏ ngoài trời. Chúng tôi chỉ định LiFePO4 cho 90% SKU đèn bảo vệ và pha của mình vì mức chênh lệch chi phí ban đầu sẽ thu hồi được qua việc giảm thiểu rủi ro bảo hành. Một nhà phân phối đặt lại pin thay thế sau 18 tháng vì bộ pin chì-axit bị sunfat hóa không phải là tiết kiệm tiền — họ đang mất lợi nhuận vào các cuộc gọi dịch vụ.
NMC cung cấp mật độ năng lượng cao hơn LiFePO4, vì vậy bạn có thể nhét nhiều watt-giờ hơn vào vỏ nhỏ hơn. Điều đó quan trọng nếu vỏ đèn của bạn có ngăn pin chật hẹp hoặc nếu bạn vận chuyển bằng đường hàng không và cần giảm thiểu trọng lượng kích thước. Sự đánh đổi: NMC cho 1.000–1.500 chu kỳ thay vì 2.000+, và nhạy cảm hơn với sự suy giảm do nhiệt độ cao. Nếu dự án của bạn ở khí hậu ưu tiên làm mát và kích thước vỏ là ràng buộc cứng, NMC có thể là lựa chọn đúng. Đối với hầu hết các ứng dụng bảo vệ ngoài trời mà đèn được đặt dưới nắng trực tiếp, tính ổn định nhiệt của LiFePO4 chiếm ưu thế.
Pin chì-axit kín vẫn xuất hiện trong các SKU ngân sách và dòng sản phẩm cũ. Chi phí ban đầu trên mỗi watt-giờ là thấp nhất trong ba loại hóa học, nhưng tuổi thọ chu kỳ giảm xuống còn 300–500 chu kỳ, và pin thêm trọng lượng đáng kể — đây là vấn đề nếu bạn lắp đèn lên cột không được định cỡ cho nó. Pin chì-axit cũng bị sunfat hóa khi để ở trạng thái sạc một phần, đây chính xác là điều xảy ra trong những giai đoạn nhiều mây kéo dài. Bạn có thể sử dụng pin chì-axit thành công nếu dự án của bạn có ràng buộc ngân sách ban đầu rất thấp và bạn có chi phí lao động gần như bằng không cho việc thay thế (ví dụ: đèn được lắp ở độ cao mặt đất với cổng pin không cần dụng cụ), nhưng tổng chi phí sở hữu trong ba năm thường nghiêng về phía lithium.
Một chi tiết thông số mà người mua thường bỏ qua: khả năng tương thích điện áp. Pin LiFePO4 có điện áp danh nghĩa 3,2V, vì vậy các bộ pin được xây dựng theo chuỗi — 6,4V cho bộ 2S, 9,6V cho 3S, 12,8V cho 4S. Pin chì-axit có điện áp danh nghĩa 12V. Bộ điều khiển sạc của bạn phải khớp với hóa học pin. Nếu bạn đặt pin thay thế cho đèn hiện có, hãy xác minh rằng bộ điều khiển sạc hỗ trợ loại hóa học bạn đang mua. Thay thế khác loại hóa học mà không xác minh bộ điều khiển dẫn đến sạc không đủ (giảm thời gian hoạt động) hoặc sạc quá mức (nguy cơ cháy).
Đây là heuristic quyết định của người mua mà chúng tôi sử dụng khi định cỡ dự án: chỉ định LiFePO4 để đạt tổng chi phí sở hữu thấp nhất cho bất kỳ dự án nào có lịch trình 3+ năm, chỉ sử dụng NMC nếu kích thước vỏ là ràng buộc thiết kế cứng và bạn đã xác nhận đèn có đủ thông gió, và chỉ xem xét pin chì-axit nếu lao động thay thế gần bằng không và bạn sẵn sàng chấp nhận chu kỳ thay thế 2 năm.

Thông Số Dung Lượng và Tính Toán Số Ngày Tự Chủ
Dung lượng pin xuất hiện trên tài liệu thông số theo miliampe-giờ (mAh), nhưng đó không phải là đơn vị có thể sử dụng cho việc mua sắm. Bạn cần watt-giờ (Wh) — tích của điện áp và ampe-giờ — vì các loại hóa học khác nhau hoạt động ở điện áp khác nhau. Bộ pin LiFePO4 10.000mAh ở điện áp danh nghĩa 6,4V cho ra 64Wh. Bộ pin chì-axit 10.000mAh ở điện áp 12V cho ra 120Wh. Con số mAh đơn thuần không cho bạn biết pin có thể cấp điện cho đèn bao nhiêu đêm.
Số ngày tự chủ là chỉ số quan trọng: số đêm liên tiếp pin có thể chạy đèn ở công suất định mức mà không cần sạc lại năng lượng mặt trời. Đây là bộ đệm của bạn trước thời tiết nhiều mây và là mục tiêu định cỡ khi bạn đang xác định thông số cho vĩ độ có mùa mưa dài. Đây là cách tính toán.
Bắt đầu với công suất đèn và thời gian hoạt động ban đêm. Đèn pha năng lượng mặt trời 20W chạy 10 giờ mỗi đêm tiêu thụ 200 watt-giờ mỗi đêm. Nếu bộ pin của bạn được đánh giá ở 600Wh, bạn có thể giả định 3 ngày tự chủ. Đó là mức tối đa lý thuyết ở độ sâu xả 100%, nhưng bạn không thể xả pin về 0 mà không làm hỏng pin hoặc vi phạm bảo hành.
Đối với LiFePO4, độ sâu xả an toàn có thể sử dụng là 80%, vì vậy bộ pin 600Wh của bạn cung cấp 480Wh có thể sử dụng. Đó là 2,4 ngày tự chủ trước khi hệ thống quản lý pin ngắt để bảo vệ các tế bào. Bạn cũng cần tính đến tổn thất hiệu suất: bộ điều khiển sạc mất 5–10% trong quá trình chuyển đổi DC-DC, và driver LED mất thêm 5–15% tùy thuộc vào chất lượng driver. Áp dụng hệ số giảm tải tổng hợp 15% cho tổn thất, và tự chủ thực tế của bạn gần hơn với 2 ngày.
Chúng tôi tính số ngày tự chủ bằng công thức này: Số ngày tự chủ = (Dung lượng pin tính bằng Wh × DoD có thể sử dụng × Hệ số hiệu suất) ÷ (Công suất đèn × Thời gian hoạt động ban đêm tính bằng giờ). Đối với ví dụ 20W với bộ pin LiFePO4 600Wh: (600 × 0,80 × 0,85) ÷ (20 × 10) = 2,04 ngày tự chủ. Nếu dự án của bạn yêu cầu 3 ngày tự chủ trong thực địa sau 2 năm sử dụng, hãy định cỡ pin ở mức 1,4× yêu cầu đã tính để tính đến sự lão hóa — pin mất dung lượng theo thời gian, và bạn không muốn thông số 3 ngày suy giảm xuống còn 2 ngày sau năm đầu tiên.
Khi chúng tôi nhận được RFQ cho dự án chiếu sáng bảo vệ bãi đậu xe, nhóm kỹ thuật của chúng tôi tính kích thước pin dựa trên vĩ độ của bạn (xác định cường độ bức xạ mặt trời trung bình hàng ngày), thời gian mùa mưa của bạn, và tỷ lệ thời gian hoạt động yêu cầu của bạn. Chúng tôi không giao một thông số SKU cố định — chúng tôi định cỡ pin theo điều kiện triển khai của bạn. Một nhà phân phối ở Seattle cần nhiều ngày tự chủ hơn nhà phân phối ở Phoenix vì các mô hình mây mù khác nhau hơn 40+ ngày mỗi năm.
Lỗi thiếu thông số phổ biến nhất chúng tôi thấy từ các nhà cung cấp cạnh tranh: liệt kê dung lượng pin tính bằng mAh ở điện áp danh nghĩa mà không tiết lộ độ sâu xả có thể sử dụng hoặc tổn thất hiệu suất. Người mua đặt hàng đèn được quảng cáo là "3 ngày tự chủ", triển khai, và phát hiện ra nó chạy được 2 ngày trong điều kiện thực địa thực tế. Đó không phải là lỗi pin — đó là tài liệu thông số bỏ qua các hệ số giảm tải. Khi bạn so sánh dung lượng pin đèn bảo vệ năng lượng mặt trời giữa các nhà cung cấp, hãy hỏi về watt-giờ, DoD có thể sử dụng, và hệ số lão hóa họ áp dụng.

Hiệu Suất Thời Tiết Lạnh và Giảm Tải Dung Lượng
Dung lượng pin lithium giảm khi nhiệt độ giảm, và tác động đủ đáng kể để phá vỡ tính toán số ngày tự chủ của bạn nếu triển khai ở vĩ độ phía bắc. LiFePO4 giữ khoảng 70% dung lượng định mức ở -10°C và 50% ở -20°C. Nếu bạn đã định cỡ pin cho 3 ngày tự chủ dựa trên dung lượng định mức ở 25°C, bạn đang cung cấp 2,1 ngày ở -10°C và 1,5 ngày ở -20°C. Đối với dự án ở Minnesota hay Alberta, đó là sự khác biệt giữa đèn hoạt động xuyên suốt bão mùa đông và đèn tắt ngóm sau đêm nhiều mây đầu tiên.
NMC xử lý tốt hơn một chút trong điều kiện lạnh về mặt dung lượng xả, nhưng vẫn giảm xuống còn 60–70% ở -10°C. Vấn đề lớn hơn với NMC ở khí hậu lạnh là tuổi thọ chu kỳ cơ sở ngắn hơn (1.000–1.500 chu kỳ) có nghĩa là bạn phải thay thế pin thường xuyên hơn, và ứng suất xả trong thời tiết lạnh đẩy nhanh sự suy giảm. Pin chì-axit còn tệ hơn: dung lượng giảm xuống còn 50% ở -10°C, và nếu pin không được sạc đầy khi nhiệt độ xuống dưới -20°C, chất điện phân có thể đóng băng và nứt vỏ.
Hàm ý cho việc mua sắm: nếu bạn đang tìm nguồn đèn bảo vệ năng lượng mặt trời để triển khai trên vĩ độ 45°N, hãy chỉ định 1,5× dung lượng đã tính để duy trì số ngày tự chủ mục tiêu trong suốt mùa đông. Dự án yêu cầu 3 ngày tự chủ trong thời tiết ôn hòa cần pin được định cỡ cho 4,5 ngày để cung cấp 3 ngày nhất quán ở -10°C. Đó không phải là thiết kế quá mức — đó là tính đến vật lý học.
Thời tiết lạnh cũng làm giảm khả năng nhận sạc. Khi pin lạnh, điện trở nội tăng lên, vì vậy nó nhận sạc chậm hơn từ tấm pin mặt trời. Hiệu suất sạc mặt trời giảm 20–30% trong điều kiện đóng băng, làm tăng thêm tổn thất dung lượng xả. Nếu vị trí đèn của bạn trải qua những giai đoạn dưới 0°C kéo dài, bạn cần cả dung lượng pin quá cỡ và tấm pin mặt trời được định cỡ cho hiệu suất sạc giảm. Chúng tôi đã thấy người mua xác định thông số pin đúng cho xả trong thời tiết lạnh nhưng quên tăng kích thước tấm pin, dẫn đến pin không bao giờ sạc đầy trong những ngày đông ngắn.
Đối với các đơn hàng khí hậu lạnh, chúng tôi chạy các bộ pin qua các chu kỳ lão hóa trong buồng môi trường ở -10°C trước khi giao hàng. Chúng tôi xác minh rằng bộ pin cung cấp dung lượng đã giảm tải mà chúng tôi đã chỉ định, không chỉ là số liệu trên tài liệu kỹ thuật ở nhiệt độ phòng. Bài kiểm tra đó tiêu tốn của chúng tôi 6–8 giờ thời gian buồng mỗi lô, nhưng đó là cách duy nhất để xác nhận bộ pin sẽ hoạt động ở Fargo hay Saskatoon. Nếu bạn đang mua thông số pin đèn pha năng lượng mặt trời cho dự án ở phía bắc, hãy hỏi nhà cung cấp về đường cong giảm tải ở nhiệt độ thấp và liệu họ có kiểm tra bộ pin lắp ráp ở nhiệt độ đó không. Tài liệu kỹ thuật tế bào cho thấy hiệu suất trong điều kiện lý tưởng — bạn cần xác minh ở cấp độ bộ pin.
Thêm một chi tiết cho các triển khai cực lạnh (trên vĩ độ 50°N hoặc địa điểm độ cao lớn): vỏ pin có thiết bị sưởi tồn tại, nhưng chúng thêm chi phí và tải ký sinh. Bộ sưởi lấy điện từ pin để giữ ấm bản thân, giảm số ngày tự chủ hiệu quả của bạn. Chúng tôi chỉ khuyến nghị vỏ có sưởi nếu dự án của bạn yêu cầu thời gian hoạt động quanh năm ở những địa điểm mà nhiệt độ thường xuyên xuống dưới -25°C. Đối với hầu hết các ứng dụng bảo vệ thương mại giữa vĩ độ 40°N và 50°N, dung lượng LiFePO4 quá cỡ mà không cần sưởi là giải pháp tiết kiệm chi phí hơn.
Ghép Nối Bộ Pin và Quy Trình Kiểm Tra Chất Lượng Tại Nhà Máy
Thông số pin đèn bảo vệ năng lượng mặt trời trên tài liệu kỹ thuật mô tả một tế bào đơn lẻ. Pin trong đèn của bạn là một bộ pin — nhiều tế bào được nối theo chuỗi và song song để đạt điện áp và dung lượng mục tiêu. Cách các tế bào đó được chọn lọc và lắp ráp quyết định liệu lô hàng của bạn có thời gian hoạt động nhất quán hay chênh lệch 30% giữa các đơn vị.
Các tế bào lithium phải được ghép theo dung lượng và điện trở nội trước khi lắp ráp bộ pin. Nếu bạn nối tế bào 3.200mAh theo chuỗi với tế bào 3.100mAh, dung lượng có thể sử dụng của bộ pin bị giới hạn bởi tế bào yếu nhất. Tế bào 3.200mAh sẽ đạt sạc đầy trước tế bào 3.100mAh, và hệ thống quản lý pin ngắt sạc để bảo vệ chống sạc quá mức. Bạn trả tiền cho 6.300mAh, nhưng bạn chỉ nhận được 6.200mAh dung lượng có thể sử dụng. Nhân sự không khớp đó lên 500 đơn vị đặt hàng, và bạn đã giao đèn với thời gian hoạt động dao động từ 8 đến 11 giờ — tất cả đều đáp ứng thông số tế bào riêng lẻ, không cái nào đáp ứng kỳ vọng hiệu suất của người mua.
Chúng tôi nhóm các tế bào theo dung lượng trong phạm vi 50mAh và theo điện trở nội trong phạm vi 5 milli-ohm trước khi lắp ráp bộ pin. Đó là dung sai chặt chẽ hơn hầu hết các nhà cung cấp sử dụng (tiêu chuẩn ngành là ±100mAh), và nó tốn cho chúng tôi thêm thời gian phân loại trong quá trình kiểm tra đầu vào. Sự đánh đổi: hơn 95% các đơn vị chúng tôi giao đáp ứng số ngày tự chủ định mức khi người mua kiểm tra chúng trong thực địa. Chúng tôi đã nhận đơn hàng từ nhà phân phối đang thay thế đèn của đối thủ do thời gian hoạt động không nhất quán, và nguyên nhân gốc rễ luôn là các tế bào không được ghép nối. Đối thủ đã đạt thông số trên giấy — dung lượng tài liệu kỹ thuật chính xác cho các tế bào họ mua — nhưng họ không kiểm soát hiệu suất cấp độ bộ pin.
Sau khi lắp ráp bộ pin, chúng tôi chạy các bài kiểm tra lão hóa: ba chu kỳ sạc/xả đầy đủ dưới tải định mức trên các giá kiểm tra trong phòng kiểm soát chất lượng của chúng tôi. Chúng tôi ghi lại đường cong điện áp và đo dung lượng thực tế được cung cấp. Các bộ pin rớt xuống dưới 95% dung lượng định mức sẽ bị loại bỏ và các tế bào được phân phối lại vào các bộ pin khác. Bước đó phát hiện các khiếm khuyết cấp độ tế bào (ngắn mạch nội, tự xả cao) và khiếm khuyết lắp ráp (mối hàn lạnh, cấu hình BMS sai) trước khi đơn vị được giao. Đó là quy trình 48 giờ mỗi lô, đó là lý do tại sao thời gian sản xuất của chúng tôi dài hơn 2–3 ngày so với các nhà cung cấp bỏ qua bước này, nhưng đó cũng là lý do tỷ lệ yêu cầu bảo hành của chúng tôi đối với các lỗi liên quan đến pin dưới 1%.
Hệ thống quản lý pin (BMS) trong mỗi bộ pin được cấu hình để ngắt xả ở độ sâu xả 80% đối với bộ pin LiFePO4. Đó là cài đặt bảo thủ — LiFePO4 có thể an toàn đến độ sâu xả 90% — nhưng nó kéo dài tuổi thọ chu kỳ từ 2.000 chu kỳ lên 3.000+ chu kỳ. Đối với nhà phân phối bán đèn với bảo hành 3 năm, biên độ đó là bảo hiểm. BMS cũng bảo vệ chống sạc quá mức, ngắn mạch và quá nhiệt. Chúng tôi nguồn cung cấp bo mạch BMS có cảm biến nhiệt độ ngắt sạc nếu bộ pin vượt quá 60°C, giúp ngăn chặn hiện tượng chạy nhiệt trong đèn được lắp trong vỏ thông gió kém (điều này xảy ra thường xuyên hơn người mua nghĩ).
Đối với người mua dự án cần tài liệu truy xuất nguồn gốc, chúng tôi có thể cung cấp báo cáo kiểm tra dung lượng cho mỗi lô. Đó là một bảng tính với số serial, dung lượng đo được, đường cong điện áp sạc/xả, và trạng thái đạt/không đạt. Mức độ tài liệu đó không phải là tiêu chuẩn trong ngành chiếu sáng năng lượng mặt trời, nhưng đó là điều bạn cần nếu triển khai 5.000 đơn vị trên toàn hợp đồng thành phố và văn phòng mua sắm của thành phố yêu cầu hồ sơ kiểm tra chất lượng.
Sự khác biệt ở đây rất đơn giản: chúng tôi kiểm tra bộ pin, không phải tế bào. Tài liệu kỹ thuật tế bào cho bạn biết những gì nhà sản xuất tế bào đạt được trong điều kiện phòng thí nghiệm. Báo cáo kiểm tra của chúng tôi cho bạn biết pin lắp ráp trong đèn của bạn sẽ cung cấp gì khi bạn lắp nó trên cột ở Omaha.

Ưu Tiên Thông Số Pin Theo Từng Ứng Dụng
Các ứng dụng chiếu sáng bảo vệ năng lượng mặt trời khác nhau đặt ra các yêu cầu khác nhau lên pin, và các ưu tiên thông số của bạn nên thay đổi theo. Đèn bảo vệ bãi đậu xe cần số ngày tự chủ tối đa vì thời gian hoạt động là KPI chính — nếu đèn tắt trong cơn bão, bạn đã tạo ra rủi ro trách nhiệm pháp lý. Đèn bảo vệ chu vi ở khí hậu phía bắc cần hiệu suất thời tiết lạnh là thông số ưu tiên hàng đầu. Địa điểm thương mại ngoài lưới điện cần tuổi thọ chu kỳ vì chi phí lao động thay thế tốn kém.
Đối với chiếu sáng bảo vệ bãi đậu xe và khu vực, số ngày tự chủ là thông số chi phối. Các dự án thường yêu cầu 3–5 ngày tự chủ để bao phủ các giai đoạn mưa kéo dài mà không ảnh hưởng đến thời gian hoạt động. Dung lượng và hóa học pin thúc đẩy điều này — bạn muốn dung lượng watt-giờ lớn nhất phù hợp với vỏ, và bạn muốn LiFePO4 cho tuổi thọ chu kỳ và dung sai độ sâu xả. Chi phí trên mỗi watt-giờ ít quan trọng hơn tổng chi phí sở hữu, vì cuộc gọi dịch vụ để thay thế pin hỏng trong năm thứ hai tốn nhiều hơn chi phí tăng thêm khi chỉ định LiFePO4 thay vì NMC ngay từ đầu.
Đối với lắp đặt bảo vệ chu vi và khí hậu lạnh, hiệu suất ở nhiệt độ thấp trở thành thông số chính. Bạn cần xác minh đường cong giảm tải trong thời tiết lạnh và tăng dung lượng lên 1,5× để duy trì số ngày tự chủ khi nhiệt độ xuống dưới -10°C. LiFePO4 vẫn là lựa chọn hóa học đúng đắn ở đây — không phải vì nó hoạt động tốt hơn NMC trong điều kiện lạnh (gần tương đương), mà vì tuổi thọ chu kỳ cơ sở dài hơn cho bạn thêm biên độ sau khi ứng suất thời tiết lạnh đẩy nhanh sự suy giảm. Chúng tôi đã giao các dự án đèn chu vi cho người mua ở Canada và Scandinavia mà dung lượng pin lớn hơn 60% so với dự án tương đương ở Texas, hoàn toàn để tính đến việc giảm tải mùa đông.
Dự án bảo vệ thương mại ngoài lưới điện và địa điểm xa xôi đặt tuổi thọ chu kỳ và hậu cần thay thế lên đầu danh sách ưu tiên thông số. Nếu đèn của bạn được lắp trên tuyến đường đường ống hoặc công trình khai thác mỏ cách kho dịch vụ gần nhất 200 km, việc thay thế pin là sự kiện hậu cần tốn nhiều nghìn đô. Bạn tối ưu hóa cho tuổi thọ dịch vụ dài nhất có thể, có nghĩa là LiFePO4, giới hạn độ sâu xả bảo thủ (70% thay vì 80%), và dung lượng quá cỡ để giảm ứng suất chu kỳ. Sự chênh lệch chi phí ban đầu giữa bộ pin 400Wh và 600Wh là 20–30 USD. Sự chênh lệch chi phí giữa thay thế pin mỗi 3 năm và mỗi 5 năm là hơn 200 USD mỗi địa điểm chỉ tính tiền công.
Đối với các ứng dụng dân dụng và hạng nhẹ, chi phí mỗi đơn vị trở thành thông số chính vì chi phí lao động thay thế thấp (chủ nhà có thể hoán đổi pin) và hậu quả của sự cố nhỏ. Bạn có thể sử dụng dung lượng nhỏ hơn, hóa học NMC nếu kích thước vỏ quan trọng, hoặc thậm chí pin chì-axit nếu người mua hiểu họ đang đổi tuổi thọ dịch vụ để lấy chi phí ban đầu. Đây là phân khúc ứng dụng duy nhất mà pin chì-axit vẫn có ý nghĩa thương mại, nhưng chỉ khi người mua có kỳ vọng thực tế về chu kỳ thay thế 2 năm.
Nếu bạn đang tìm nguồn bộ pin thay thế đèn bảo vệ năng lượng mặt trời cho lắp đặt hiện có, hãy khớp hóa học và dung lượng của thông số gốc. Thay thế khác loại hóa học (ví dụ: nâng cấp từ chì-axit lên LiFePO4) yêu cầu xác minh rằng bộ điều khiển sạc trong đèn hỗ trợ loại hóa học mới. Hầu hết các bộ điều khiển hiện đại đều hỗ trợ nhiều loại hóa học, nhưng các đèn cũ (trước 2018) thường có bộ điều khiển cấu hình cố định sẽ sạc không đủ hoặc sạc quá mức cho loại pin sai.
Xác Minh Thông Số và Yêu Cầu Công Bố Thông Tin Nhà Cung Cấp
Khi bạn phát hành RFQ cho đèn bảo vệ năng lượng mặt trời, hãy yêu cầu rõ ràng các thông số pin sau: hóa học (LiFePO4, NMC, hoặc chì-axit), điện áp danh nghĩa, dung lượng định mức tính bằng watt-giờ (không chỉ mAh), tuổi thọ chu kỳ ở độ sâu xả 80%, đường cong giảm tải ở nhiệt độ thấp (tỷ lệ phần trăm dung lượng định mức ở -10°C và -20°C), và các tính năng bảo vệ của hệ thống quản lý pin. Nếu báo giá của nhà cung cấp chỉ liệt kê "pin 20.000mAh," hãy gửi lại với yêu cầu phân tích thông số đầy đủ.
Ba dấu hiệu đỏ cho thấy nhà cung cấp không kiểm soát nguồn cung cấp pin của họ đủ tốt để bạn tin tưởng vào thông số của họ: họ chỉ liệt kê mAh mà không có điện áp, họ cung cấp thông số tế bào nhưng không phải thông số bộ pin, hoặc họ tuyên bố "không cần bảo trì" cho pin chì-axit (tất cả pin chì-axit đều yêu cầu sạc cân bằng định kỳ để ngăn chặn sunfat hóa, ngay cả loại kín). Bất kỳ khoảng trống nào trong số đó có nghĩa là bạn sẽ khám phá hiệu suất thực tế sau khi đã đặt hàng.
Đối với các dự án trên 500 đơn vị hoặc bất kỳ dự án nào có yêu cầu truy xuất nguồn gốc chính thức, hãy yêu cầu báo cáo kiểm tra: đường cong xả dung lượng dưới tải định mức, đo lường điện trở nội cho bộ pin lắp ráp, dữ liệu kiểm tra tuổi thọ chu kỳ nếu có (hầu hết các nhà cung cấp sẽ không có điều này, nhưng các nhà máy lớn hơn nên có), và dữ liệu hiệu suất ở nhiệt độ thấp nếu triển khai của bạn ở trên vĩ độ 40°N. Chúng tôi cung cấp báo cáo dung lượng và điện trở nội như tiêu chuẩn cho đơn hàng trên 1.000 đơn vị và theo yêu cầu cho đơn hàng nhỏ hơn. Báo cáo thêm 15 phút vào quy trình kiểm soát chất lượng của chúng tôi mỗi lô — đây không phải là gánh nặng.
Bảo hành pin nên tương quan với thông số tuổi thọ chu kỳ. Nếu nhà cung cấp tuyên bố LiFePO4 2.000 chu kỳ nhưng chỉ cung cấp bảo hành 1 năm, thông số đó không được hỗ trợ bởi sự tự tin. Chúng tôi bảo hành pin 3 năm trên các bộ pin LiFePO4 vì chúng tôi biết chúng sẽ cung cấp 2.000+ chu kỳ trong giai đoạn đó dựa trên 13 năm dữ liệu thực địa. Bảo hành 1 năm đối với tuyên bố 2.000 chu kỳ có nghĩa là nhà cung cấp không tin tưởng vào nguồn tế bào của họ hoặc không ghép nối tế bào trước khi lắp ráp bộ pin.
Sau khi nhận hàng, bạn có thể xác minh số ngày tự chủ trong thực địa bằng cách chạy đèn mẫu bằng pin mà không cần sạc lại năng lượng mặt trời. Đo thời gian hoạt động ban đêm cho đến khi BMS ngắt xả. So sánh với số ngày tự chủ đã tính từ thông số. Nếu bạn thấy sai lệch hơn 20%, hoặc dung lượng pin thấp hơn thông số hoặc công suất đèn cao hơn định mức (một vấn đề phổ biến khác — kém hiệu quả driver LED hoặc quản lý nhiệt kém có thể đẩy mức tiêu thụ điện thực tế lên trên công suất định mức của đèn). Chúng tôi đã có nhà phân phối yêu cầu chúng tôi xác nhận đèn của đối thủ theo cách này, và khoảng 40% thời gian vấn đề là dung lượng pin, 30% đèn đang tiêu thụ điện nhiều hơn định mức, và 30% người mua tính sai số ngày tự chủ vì họ không tính đến tổn thất hiệu suất.
Bước xác minh cuối cùng cho các dự án lớn hơn: yêu cầu mẫu tiền sản xuất và tự kiểm tra. Chạy qua một chu kỳ xả đầy đủ, đo dung lượng, và xác nhận số ngày tự chủ khớp với tính toán của bạn. Nếu bạn triển khai 5.000 đơn vị trên mạng lưới bãi đậu xe thành phố, việc xác nhận một mẫu là bảo hiểm rẻ để chống lại việc phát hiện ra khoảng cách thông số sau khi lắp đặt.
Phương Pháp Tiếp Cận Thông Số và Nguồn Cung Cấp Pin của JXSOL
Chúng tôi chỉ định hóa học LiFePO4 cho hơn 90% SKU đèn bảo vệ và pha của mình. Điện áp danh nghĩa là 6,4V (cấu hình 2S) hoặc 12,8V (cấu hình 4S) tùy thuộc vào công suất đèn và yêu cầu driver LED. Phạm vi dung lượng là 10Ah đến 60Ah (64Wh đến 768Wh ở điện áp danh nghĩa 6,4V) tùy thuộc vào mức tiêu thụ điện của đèn và số ngày tự chủ mục tiêu của bạn. Nếu dự án của bạn cần dung lượng ngoài phạm vi đó, chúng tôi sẽ tìm nguồn tế bào và xây dựng bộ pin — chúng tôi không bị giới hạn bởi SKU danh mục.
Nhóm kỹ thuật của chúng tôi tính kích thước pin dựa trên điều kiện triển khai của bạn, không phải ma trận sản phẩm cố định. Bạn cho chúng tôi biết vĩ độ của bạn, số ngày tự chủ yêu cầu, giờ hoạt động ban đêm, và công suất đèn. Chúng tôi tính yêu cầu watt-giờ với các hệ số giảm tải cho tổn thất hiệu suất, độ sâu xả, lão hóa, và thời tiết lạnh nếu áp dụng. Nếu bạn triển khai ở Oslo, bạn sẽ nhận được kích thước pin khác so với người mua triển khai ở Atlanta với cùng loại đèn, vì các mô hình bức xạ mặt trời và hồ sơ nhiệt độ khác nhau.
Lắp ráp bộ pin bắt đầu với việc ghép nối tế bào: dung lượng được nhóm trong phạm vi 50mAh, điện trở nội trong phạm vi 5 milli-ohm. Sau khi hàn và tích hợp BMS, các bộ pin được đưa đến giá kiểm tra lão hóa cho ba chu kỳ sạc/xả đầy đủ dưới tải định mức. Chúng tôi ghi lại đường cong điện áp và dung lượng được cung cấp. Các bộ pin rớt xuống dưới 95% dung lượng định mức không được giao. BMS được cấu hình cho ngắt độ sâu xả 80% để kéo dài tuổi thọ chu kỳ, và nó bao gồm bảo vệ sạc quá mức, xả quá mức, ngắn mạch và quá nhiệt. Ngắt nhiệt độ được đặt ở 60°C — đủ cao để tránh các lần ngắt phiền não ở khí hậu nóng, đủ thấp để ngăn chặn hiện tượng chạy nhiệt.
Đối với các đơn hàng thời tiết lạnh (triển khai trên vĩ độ 45°N hoặc địa điểm độ cao lớn), chúng tôi kiểm tra các bộ pin mẫu trong buồng môi trường ở -10°C và xác minh dung lượng đã giảm tải. Chúng tôi cung cấp đường cong giảm tải với tài liệu giao hàng để bạn biết hiệu suất số ngày tự chủ nào cần kỳ vọng vào mùa đông. Bài kiểm tra đó mất 8–12 giờ mỗi lô, vì vậy nó thêm một ngày vào thời gian sản xuất, nhưng đó là cách duy nhất để xác nhận bộ pin sẽ cung cấp ở Fargo hay Calgary.
Chúng tôi lưu trữ thông số pin cho mỗi đơn hàng. Nếu bạn cần bộ pin thay thế ba năm sau, chúng tôi có thể tạo ra các bộ pin thay thế khớp từ thông số gốc mà không cần kỹ thuật đảo ngược. Điều đó quan trọng đối với các nhà phân phối bán đèn vào các hợp đồng bảo trì nhiều năm — bạn có thể đặt lại pin trong năm thứ 4 và biết chúng sẽ tương thích với đèn bạn đã bán trong năm thứ 1. Các nhà cung cấp không lưu trữ thông số linh kiện sẽ khiến bạn đoán mò về điện áp, dung lượng và cấu hình BMS khi đến thời điểm thay thế.
Phương pháp tìm nguồn cung cấp rất đơn giản: chúng tôi mua tế bào từ các nhà cung cấp lithium cấp 1 (CATL, EVE, BYD), không phải từ các nhà tổng hợp trên thị trường giao ngay. Chúng tôi trả nhiều tiền hơn mỗi tế bào, nhưng chúng tôi có được khả năng truy xuất nguồn gốc và chất lượng nhất quán. Khi một lô tế bào đến, chúng tôi chạy kiểm tra đầu vào 100% các đơn vị — dung lượng và điện trở nội được đo, không phải lấy mẫu. Các tế bào nằm ngoài dung sai ghép nối của chúng tôi sẽ được trả lại. Đó là chi phí mà hầu hết người mua không thấy trên hóa đơn, nhưng đó là sự khác biệt giữa tỷ lệ yêu cầu bảo hành 1% và tỷ lệ 5%.