Đèn Pha Năng Lượng Mặt Trời vs Đèn Rọi Năng Lượng Mặt Trời: So Sánh Góc Chiếu, Độ Sáng & Ứng Dụng

July 29, 2026 78 phút đọc Sarah Liang
Solar Spotlight vs Solar Flood Light Compared by Beam Angle Lumens and Application

Khi so sánh đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời cho một dự án hay danh mục sản phẩm, quyết định phụ thuộc vào ba biến số liên kết nhau: góc chiếu xác định diện tích phủ sáng, công suất lumen xác định mức độ hiển thị, và dung lượng pin xác định thời gian duy trì đầu ra ánh sáng mỗi lần sạc. Sai một thông số là bạn sẽ mua gấp đôi số lượng đèn cần thiết, hoặc nhận khiếu nại về vùng tối sáu tháng sau khi lắp đặt.

Phần lớn nội dung so sánh trên mạng đề cập vấn đề này theo góc độ thẩm mỹ dân dụng — ánh sáng ấm so với ánh sáng sáng dùng bảo an, trang trí so với công năng. Cách tiếp cận đó không giúp ích gì nếu bạn là nhà phân phối đang quyết định nhập SKU nào, nhà thầu đang định cỡ đèn cho báo giá bãi đỗ xe, hay chủ thương hiệu đang chọn giữa hai báo giá từ nhà máy. Bạn cần biết góc chiếu ảnh hưởng thế nào đến số lượng đèn mỗi vùng, tại sao một đèn pha 2.000 lumen lại đắt hơn ba đèn chiếu điểm 600 lumen, và liệu vĩ độ của thị trường mục tiêu có khiến một loại đèn không khả thi bất kể sở thích phủ sáng.

Chúng tôi sản xuất cả hai loại đèn trong cùng nhà máy, trên các dây chuyền sản xuất liền kề nhau, sử dụng cùng nhà cung cấp linh kiện và quy trình QC. Qua 13 năm, chúng tôi đã giao đơn hàng đèn chiếu điểm và đèn pha cho cùng một khách mua — đôi khi trong container hỗn hợp, đôi khi là những đơn tái đặt riêng lẻ khi một loại tỏ ra có lợi nhuận tốt hơn trong thị trường của họ. Bài viết này đề cập đến những khác biệt thông số kỹ thuật dẫn đến các quyết định mua hàng đó, các kịch bản ứng dụng mà mỗi loại mang lại giá trị thương mại, và các biến số phía nhà máy (MOQ, thời gian giao hàng, tùy chọn tùy chỉnh) ảnh hưởng đến việc bạn có thể thực tế nhập cả hai hay cần chọn một.

Góc Chiếu và Diện Tích Phủ Sáng — Sự Khác Biệt Quang Học Cốt Lõi

Góc chiếu là thông số duy nhất phân tách đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời ở cấp độ thiết kế. Đèn chiếu điểm thường hoạt động trong khoảng 15° đến 45°, tạo ra vùng sáng tập trung. Đèn pha hoạt động trong khoảng 60° đến 120°, phân phối lượng lumen như nhau trên diện tích rộng hơn. Ở độ cao lắp đặt 4 mét, đèn chiếu điểm 30° phủ đường kính khoảng 2 mét; đèn pha 90° ở cùng độ cao phủ 7 mét. Để chiếu sáng cùng một diện tích mặt bằng, bạn cần gấp 3 đến 5 lần số lượng đèn chiếu điểm so với đèn pha.

Hệ số nhân đó ảnh hưởng trực tiếp đến kinh tế dự án của bạn. Nếu bạn đang báo giá một vành đai bãi đỗ xe với sáu cột 4 mét và bạn chọn đèn chiếu điểm, bạn có thể cần 18 bộ đèn (ba bộ mỗi cột để loại bỏ vùng tối giữa các chùm sáng). Cùng vành đai đó với đèn pha chỉ cần sáu bộ (một bộ mỗi cột). Đơn giá thấp hơn với đèn chiếu điểm — pin nhỏ hơn, tấm pin nhỏ hơn, vỏ nhẹ hơn — nhưng chi phí nhân công lắp đặt tăng theo số lượng đèn. Bạn phải lắp thêm giá đỡ, thêm dây nối (dù là đèn năng lượng mặt trời, nhiều khách mua vẫn gộp chúng để kiểm soát bật/tắt đồng thời), và thêm thời gian căn chỉnh hướng sau lắp đặt. Với dự án lớn, sự đảo chiều chi phí nhân công đó thường khiến đèn pha rẻ hơn trên mỗi mét vuông phủ sáng dù có đơn giá cao hơn.

Góc chiếu hẹp trở thành lợi thế khi phủ sáng không phải mục tiêu. Nếu bạn chiếu sáng bảng hiệu lối vào tòa nhà, cột cờ, tượng điêu khắc, hay tán cây để tạo điểm nhấn kiến trúc, bạn muốn ánh sáng tập trung ở một điểm với viền sáng rõ nét. Hiệu ứng thị giác phụ thuộc vào sự tương phản — chủ thể sáng, xung quanh tối. Đèn pha trong trường hợp đó sẽ làm loãng độ tương phản và chiếu sáng những thứ bạn không định chiếu (mặt đất quanh gốc cây, tường phía sau bảng hiệu). Với nhà phân phối, điều này có nghĩa là nhu cầu đèn chiếu điểm tập trung ở kênh cung cấp cảnh quan, dự án khách sạn và cửa hàng bán lẻ. Nhu cầu đèn pha tập trung ở kênh bãi đỗ xe, bảo an vành đai và công trường công nghiệp. Nếu cơ cấu doanh số của bạn nghiêng mạnh về một kênh, danh mục SKU của bạn nên phản ánh tỷ lệ đó.

Biểu đồ so sánh đèn chiếu điểm năng lượng mặt trời góc hẹp (30°) và đèn pha năng lượng mặt trời góc rộng (90°) tại độ cao lắp đặt 4 mét, với đường kính phủ sáng được ghi chú

Đội ngũ thiết kế quang học của chúng tôi có thể tùy chỉnh góc chiếu trong phạm vi từng loại đèn, nên nếu một khách mua cần đèn chiếu điểm 50° (rộng hơn thông số danh mục nhưng vẫn hẹp hơn đèn pha), chúng tôi tái cấu hình mảng LED và hình học gương phản xạ. Khả năng này quan trọng khi bạn phục vụ thị trường có độ cao lắp đặt hoặc khoảng cách cột điển hình không khớp với góc chiếu tiêu chuẩn — bạn không bị khóa vào thông số danh mục khiến khách hàng phải dùng bố cục không tối ưu.

Góc chiếu rộng làm cho đèn pha trở thành lựa chọn mặc định cho chiếu sáng khu vực: bãi đỗ xe, mặt tiền tòa nhà, sân bốc dỡ hàng, hệ thống chiếu sáng lối đi, quảng trường mở. Mục tiêu là độ rọi đều đặn trên toàn vùng, không phải nhấn điểm hay tạo tương phản. Tiêu chuẩn chiếu sáng cho các ứng dụng đó quy định lux tối thiểu tại mặt đất (thường 5–20 lux tùy loại hoạt động), và người giám sát hoặc khách hàng cuối đo bằng máy đo sáng trong giai đoạn nghiệm thu. Bạn không thể đạt tiêu chuẩn lux đều đặn bằng đèn chiếu điểm trừ khi bạn lắp đặt quá mức, vì vùng chồng nhau nhận gấp đôi lumen trong khi vùng trống vẫn tối. Đèn pha, theo thiết kế, tạo ra các vòng tròn ánh sáng chồng nhau tạo thành phủ sáng tương đối đều (với khoảng cách cột phù hợp — người lắp đặt vẫn cần tính khoảng cách cột dựa trên góc chiếu và độ cao lắp đặt, nhưng các quy luật vật lý hỗ trợ điều đó).

Với những người mua nhập cả hai loại, điểm đơn giản hóa mua hàng là một RFQ gửi đến nhà máy của chúng tôi là đủ cho cả hai. Bạn không phải điều phối báo giá đèn chiếu điểm từ một nhà cung cấp và báo giá đèn pha từ nhà cung cấp khác, với hy vọng mức chất lượng và thời gian giao hàng của họ tương đồng. Cùng quy trình QC, cùng nhà cung cấp linh kiện, cùng chính sách bảo hành, cùng đầu mối kỹ thuật nếu có gì cần điều chỉnh trong quá trình sản xuất. Sự khác biệt góc chiếu không tạo ra phức tạp trong mua hàng ở phía chúng tôi — chúng chỉ là hai biến thể của cùng một quy trình sản xuất.

Công Suất Lumen và Dung Lượng Pin — Liên Kết Bởi Mục Tiêu Thời Gian Hoạt Động

Dải công suất lumen có sự chồng lấp giữa đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời, nhưng thang điển hình khác nhau. Danh mục đèn chiếu điểm của chúng tôi từ 200 đến 800 lumen, danh mục đèn pha từ 800 đến 3.000 lumen. Đèn chiếu điểm 600 lumen và đèn pha 600 lumen tạo ra cùng tổng lượng ánh sáng, nhưng đèn pha trải đều trên diện tích gấp 4 lần, nên độ sáng cảm nhận trên mỗi mét vuông thấp hơn. Đó là điều có chủ ý — chiếu sáng khu vực không cần cường độ như chiếu sáng nhấn điểm, mà cần phủ sáng.

Kích thước pin theo công suất lumen, không theo góc chiếu. Nếu bạn muốn 10 giờ hoạt động từ đèn pha 2.000 lumen, bạn cần dung lượng pin gấp khoảng 3 lần đèn chiếu điểm 600 lumen chạy cùng thời gian. Công thức khá đơn giản: lumen xác định công suất LED, công suất × thời gian hoạt động xác định watt-giờ, watt-giờ xác định dung lượng pin theo ampe-giờ (sau khi tính điện áp và hiệu suất xả). Đội kỹ thuật của chúng tôi chạy tính toán này cho mỗi đơn OEM/ODM khi khách mua chỉ định thời gian hoạt động mục tiêu và vĩ độ, vì cùng bộ đèn đó sẽ nhận được lượng sạc năng lượng mặt trời hàng ngày khác nhau ở Na Uy so với Ả Rập Xê Út. Nếu thị trường của bạn có ngày đông ngắn và bạn cần 12 giờ hoạt động, cả pin và tấm pin đều phải tăng kích thước. Nếu thị trường của bạn có nắng quanh năm và bạn chỉ cần 6 giờ hoạt động, chúng thu nhỏ lại. Chúng tôi không giao thông số pin một cỡ cho tất cả và để khách mua tự giải quyết vấn đề thời gian tự chủ ngoài thực địa.

Kích thước tấm pin mặt trời là biến số thứ ba trong chuỗi này. Pin lớn hơn đòi hỏi thời gian sạc lâu hơn hoặc diện tích tấm pin lớn hơn để nạp đầy trong một ngày. Đèn pha với pin 18.000 mAh có thể cần tấm pin 60 watt, trong khi đèn chiếu điểm với pin 6.000 mAh chạy trên tấm pin 20 watt. Sự khác biệt kích thước tấm pin đó tạo ra hai tác động xuôi chiều mà bạn quan tâm với tư cách là người mua: thể tích vận chuyển và diện tích chân đế lắp đặt. Đèn pha to và nặng hơn về mặt vật lý, nên chúng đóng được ít đơn vị hơn trên mỗi mét khối (ảnh hưởng đến chi phí vận chuyển container) và đòi hỏi cột hoặc giá đỡ chắc chắn hơn (ảnh hưởng đến chi phí lắp đặt và tính toán tải gió). Nếu thị trường mục tiêu của bạn có nhiều cột hiện hữu để lắp đặt thay thế đèn cũ, diện tích chân đế có thể loại đèn pha ra khỏi phương án dù bài toán phủ sáng nghiêng về đèn pha.

Ảnh cạnh nhau của đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời đã tháo rời, hiển thị bộ pin lithium và tấm pin mặt trời, minh họa sự khác biệt kích thước cần thiết cho công suất lumen cao hơn

Chúng tôi thấy người mua mắc hai lỗi định cỡ phổ biến. Thứ nhất: chọn công suất lumen dựa trên bảng thông số của đối thủ mà không kiểm tra điều kiện kiểm tra. Mức "1.000 lumen" được kiểm tra ở điện áp pin đầy trong phòng thí nghiệm 25°C sẽ giảm xuống 800 lumen ngoài thực địa ở trạng thái sạc pin 80% và nhiệt độ môi trường -10°C. Bảng thông số của chúng tôi ghi cả lumen ban đầu và lumen duy trì sau suy giảm nhiệt và điện áp, vì đó là những gì khách hàng cuối của bạn thực sự sẽ thấy. Lỗi thứ hai: bỏ qua sự khác biệt hóa học pin khi so sánh báo giá. Lithium-ion có mật độ năng lượng cao hơn LiFePO4 (nên bộ đèn nhỏ/nhẹ hơn), nhưng LiFePO4 chịu đựng chu kỳ xả sâu và nhiệt độ cực đoan tốt hơn (nên tuổi thọ thực địa dài hơn ở khí hậu khắc nghiệt). Chúng tôi mặc định dùng LiFePO4 cho đèn pha vì chúng thường được triển khai ở vị trí hoàn toàn lộ thiên — lắp trên mái, vành đai ven biển, bãi đỗ xe sa mạc — nơi có áp lực nhiệt cao nhất. Với đèn chiếu điểm trong bồn cảnh quan có che chắn một phần, lithium-ion thường đủ dùng và giữ bộ đèn gọn hơn.

Đội kỹ thuật của chúng tôi không chỉ định cỡ linh kiện để đạt thông số — chúng tôi mô hình hóa đường cong xả trong suốt thời gian hoạt động mục tiêu để xác nhận bộ đèn duy trì công suất lumen tối thiểu suốt đêm. Nếu điện áp pin sụt và lumen giảm xuống dưới mức sử dụng được trong hai giờ cuối, con số thời gian hoạt động chỉ là quảng cáo. Bạn trả tiền cho bộ đèn 10 giờ, khách hàng của bạn nhận khiếu nại sau 8 giờ, và bạn phải xử lý hàng trả lại. Chúng tôi sản xuất đèn năng lượng mặt trời đủ lâu để đã từng thấy mọi biến thể của lỗi đó, nên quy trình khớp pin và kiểm tra xả của chúng tôi được xây dựng để ngăn điều đó xảy ra. Điều đó đúng với cả đèn chiếu điểm lẫn đèn pha — cùng một bộ kiểm tra, cùng ngưỡng từ chối.

Tùy chỉnh công suất lumen là một trong những yêu cầu OEM/ODM phổ biến nhất chúng tôi nhận được. Một khách mua sẽ nói "đèn pha 1.200 lumen của bạn gần đúng, nhưng chúng tôi cần 1.500 lumen để khớp với dòng đèn không năng lượng mặt trời hiện có của thương hiệu." Chúng tôi tái cấu hình mảng LED — thay đổi số lượng chip, điều chỉnh dòng điện, kiểm tra lại hiệu suất nhiệt — và xác nhận pin và tấm pin vẫn đáp ứng thời gian hoạt động mục tiêu. Khả năng đó tồn tại vì chúng tôi thiết kế module LED nội bộ thay vì mua các bộ lắp sẵn từ nhà cung cấp bên thứ ba. Nếu chúng tôi thuê ngoài việc lắp ráp LED, mỗi yêu cầu lumen tùy chỉnh sẽ phải đàm phán với nhà cung cấp đó, chờ lô mẫu của họ, và hy vọng chất lượng của họ giữ vững khi mở rộng sản xuất. Kiểm soát nội bộ có nghĩa là lặp lại nhanh hơn và nhất quán hơn giữa mẫu thử và sản xuất đại trà.

Sơ Đồ Kịch Bản Ứng Dụng — Loại Phủ Sáng Quyết Định Lựa Chọn Đèn

Người mua của bạn (hoặc khách hàng của người mua của bạn) đang cố giải quyết vấn đề chiếu sáng gắn với không gian vật lý và yêu cầu chức năng. Quyết định giữa đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời nên ánh xạ trực tiếp tới yêu cầu đó, không phải theo sở thích hay thói quen. Khi chúng tôi tư vấn cho nhà phân phối về SKU nào nên nhập, chúng tôi hỏi: ba loại dự án hàng đầu mà đội bán hàng của bạn báo giá thường xuyên nhất là gì? Câu trả lời xác định loại đèn nào sẽ bán chạy hơn.

Kịch bản chủ yếu dùng đèn chiếu điểm tập trung vào việc hướng sự chú ý. Chiếu sáng nhấn điểm cảnh quan — chiếu sáng từ dưới lên tán cây, rọi tường đá, làm nổi bật đài phun nước hay tượng điêu khắc — sử dụng chùm hẹp để tạo ra hệ thống phân cấp thị giác. Yếu tố được chiếu sáng là điểm nhấn; mọi thứ xung quanh mờ dần vào nền. Chiếu sáng bảng hiệu và cột cờ theo cùng logic đó: bạn muốn lumen cao tập trung trên mặt biển hiệu hay cột cờ, với viền sáng cắt rõ nét ngoài rìa. Mặt tiền cửa hàng bán lẻ dùng đèn chiếu điểm để tạo ra các vùng sáng thu hút mắt nhìn vào lối vào hay trưng bày sản phẩm. Chiếu sáng bia tưởng niệm, làm nổi bật chi tiết kiến trúc và chiếu sáng lắp đặt nghệ thuật đều phụ thuộc vào sự tương phản. Đèn pha trong bất kỳ trường hợp nào trong số đó sẽ làm loãng hiệu ứng và khiến lắp đặt trông chung chung. Với nhà phân phối phục vụ nhà thầu cảnh quan, nhà thiết kế khách sạn hay người mua đèn bán lẻ, đèn chiếu điểm là SKU cốt lõi. Nếu những kênh đó chiếm 70% doanh số của bạn, danh mục sản phẩm nên phản ánh tỷ lệ đó — có thể bốn mẫu đèn chiếu điểm và một mẫu đèn pha, không phải chia đều.

Kịch bản chủ yếu dùng đèn pha tập trung vào loại bỏ vùng tối. Chiếu sáng vành đai bãi đỗ xe tồn tại để đáp ứng yêu cầu lux tối thiểu về an toàn và giảm trách nhiệm pháp lý — người bảo hiểm và quy chuẩn thành phố quy định lumen trên mét vuông, và nếu không đạt, chủ sở hữu bất động sản gặp vấn đề. Chiếu sáng bảo an mặt tiền tòa nhà phục vụ mục đích tương tự: làm sáng khu vực đủ để camera ghi lại hình ảnh rõ dùng được và kẻ xâm nhập tiềm năng hiện rõ từ xa. Chiếu sáng sân bốc dỡ và khu vực làm việc công nghiệp là về khả năng nhìn khi thực hiện nhiệm vụ — người lái xe nâng, tài xế giao hàng và nhân viên kho cần chiếu sáng đều trên bề mặt làm việc để tránh tai nạn. Hệ thống đường lối và lối đi bộ trong công viên, khuôn viên hoặc khu dân cư dùng đèn pha để chiếu sáng liên tục bề mặt di chuyển, không chiếu nhỏ giọt từng điểm. Các khu quảng trường mở trong khu thương mại cần lux đều đặn cho các sự kiện buổi tối hay lưu thông người đi bộ. Không ứng dụng nào trong số đó chấp nhận kiểu phủ sáng không đều mà đèn chiếu điểm tạo ra. Với nhà phân phối phục vụ nhà thầu điện, quản lý bất động sản hay mua sắm công, đèn pha là SKU cốt lõi.

Triển khai hỗn hợp đủ phổ biến để chúng tôi thấy trong 30–40% đơn hàng dự án. Vành đai khu dân cư có thể dùng đèn pha ở các cột góc để phủ sáng bảo an rộng và đèn chiếu điểm trên bia tưởng niệm lối vào để tạo nhận diện thương hiệu. Dự án quảng trường bán lẻ dùng đèn pha cho an toàn khu vực đỗ xe và đèn chiếu điểm cho nhấn điểm mặt tiền. Công trường công nghiệp dùng đèn pha cho chiếu sáng khu làm việc và đèn chiếu điểm để đánh dấu vị trí thiết bị hoặc vùng nguy hiểm. Logic thương mại rất rõ ràng: dùng mỗi loại đèn ở chỗ nó mang lại giá trị cao nhất trên mỗi đồng chi tiêu. Lợi thế mua hàng cho người mua là cả hai loại đến từ một nhà máy với một tiêu chuẩn QC, nên không có rủi ro đèn chiếu điểm đến đúng hạn và vượt kiểm tra trong khi đèn pha bị chậm hay thất bại kiểm tra thực địa vì đến từ nhà cung cấp khác.

Bản đồ công trình có chú thích của bất động sản thương mại, thể hiện vị trí chiến lược của đèn pha năng lượng mặt trời cho phủ sáng khu vực đỗ xe và đèn chiếu điểm năng lượng mặt trời cho bảng hiệu lối vào và chiếu sáng nhấn điểm cảnh quan

Chúng tôi đã làm việc với những nhà phân phối ban đầu chỉ nhập một loại đèn dựa trên những gì đội bán hàng của họ quen thuộc, rồi mất thầu vì không thể cung cấp cả hai. Một nhà thầu bãi đỗ xe cũng làm chiếu sáng cảnh quan cho cùng một khách hàng muốn mua cả hai từ một nhà cung cấp — nguồn hàng phân tán tạo thêm phức tạp mà không đem lại lợi ích gì. Khi người mua nhận ra chúng tôi có cả hai loại và MOQ cho mỗi loại là 100 đơn vị (nên một container hỗn hợp 200 đơn vị là khả thi), họ thường chuyển toàn bộ chi tiêu đèn năng lượng mặt trời sang chúng tôi thay vì quản lý hai quan hệ nhà cung cấp. Sự hợp nhất đó có lợi cho cả hai bên: họ có logistics đơn giản hơn và chất lượng nhất quán, chúng tôi có giá trị đơn hàng trung bình cao hơn và sử dụng dây chuyền sản xuất hiệu quả hơn.

Kịch bản ứng dụng cũng xác định cách hỗ trợ sau lắp đặt. Đèn chiếu điểm thường cần điều chỉnh hướng tại thực địa sau khi lắp — bạn lắp bộ đèn, bật điện, và điều chỉnh góc cho đến khi chùm sáng chiếu đúng mục tiêu. Đó là bình thường; thợ lắp đặt tính đó vào chi phí nghiệm thu. Đèn pha thường được nhà máy căn chỉnh sẵn dựa trên độ cao lắp đặt và diện tích phủ sáng mà khách mua chỉ định, vì độ chính xác yêu cầu thấp hơn — bạn đang chiếu rộng một vùng, không phải nhắm vào một mục tiêu cụ thể. Nếu khách mua đặt lô hàng hỗn hợp, chúng tôi sẽ đánh dấu thùng đèn chiếu điểm để lưu ý rằng cần điều chỉnh hướng tại thực địa và kèm theo hướng dẫn điều chỉnh góc. Chi tiết nhỏ, nhưng ngăn được nhầm lẫn khi đội thợ lắp đặt quen với một loại đèn mà đột nhiên phải xử lý loại kia.

Khi nhà phân phối hỏi loại đèn nào "dễ bán hơn," câu trả lời phụ thuộc vào việc đội bán hàng của họ có quen giải thích bài toán phủ sáng hay thích bán dựa trên demo trực quan. Đèn chiếu điểm dễ demo hơn vì hiệu ứng tức thì và rõ ràng — bạn chiếu lên cây, cây sáng lên, khách hàng hiểu ngay. Đèn pha cần giải thích mức lux, diện tích phủ sáng và khoảng cách đèn — kỹ thuật hơn, khó hình dung trên thực địa. Nếu đội bán hàng của bạn nghiêng về phía nhà thầu am hiểu thiết kế chiếu sáng, đèn pha bán tốt. Nếu đội bán hàng của bạn nghiêng về phía chủ bất động sản quyết định dựa trên sức hút thị giác, đèn chiếu điểm bán nhanh hơn. Chúng tôi đã thấy cả hai xu hướng này ở các thị trường khác nhau.

Bảng So Sánh Thông Số — Tham Chiếu Nhanh Cho Chuẩn Bị RFQ

Khi bạn đang chuẩn bị RFQ hoặc so sánh báo giá từ nhà cung cấp, bảng này cung cấp các thông số cốt lõi phân biệt đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời ở cấp độ linh kiện. Đây là dải tham chiếu danh mục cho các mẫu tiêu chuẩn của chúng tôi; tùy chỉnh OEM/ODM có thể thay đổi bất kỳ giá trị nào trong số này nếu thị trường của bạn yêu cầu.

Thông SốĐèn Chiếu Điểm Năng Lượng Mặt TrờiĐèn Pha Năng Lượng Mặt Trời
Góc Chiếu15° – 45°60° – 120°
Dải Lumen200 – 800 lm800 – 3.000 lm
Công Suất LED6 – 12W15 – 40W
Kích Thước Tấm Pin10 – 20W25 – 60W
Dung Lượng Pin3.000 – 6.000 mAh8.000 – 18.000 mAh
Độ Cao Lắp Đặt Tiêu Biểu2 – 4m4 – 8m
Đường Kính Phủ Sáng1 – 3m6 – 15m
Cấp IPIP65 / IP67IP65 / IP67
Dải Trọng Lượng2 – 4 kg5 – 12 kg
MOQ (Mẫu Tiêu Chuẩn)100 đơn vị100 đơn vị

Mỗi thông số trong bảng này được liên kết với một biến số mua hàng. Góc chiếu xác định số lượng đèn trên mỗi vùng dự án, điều đó thúc đẩy giá báo thầu và chi phí nhân công lắp đặt của bạn. Công suất lumen xác định mức độ hiển thị và kích thước pin, điều đó thúc đẩy đơn giá và trọng lượng vận chuyển. Kích thước tấm pin xác định diện tích chân đế lắp đặt và tải gió, ảnh hưởng đến việc các cột hiện hữu có thể đỡ được đèn hay bạn cần lắp đặt kết cấu mới. Dải trọng lượng xác định phân loại cước vận chuyển và yêu cầu xử lý. MOQ xác định liệu bạn có thể thử nghiệm thị trường với đơn hàng nhỏ hay cần cam kết số lượng trước khi chứng minh được nhu cầu địa phương.

Ảnh đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời lắp đặt cạnh nhau trên các cột thử nghiệm tại sân nhà máy JXSOL, thể hiện kích thước vật lý tương đối và phần cứng lắp đặt

Lưu ý về tùy chỉnh là quan trọng: các thông số này là điểm xuất phát, không phải giới hạn. Nếu thị trường của bạn cần đèn chiếu điểm 1.500 lumen (ngoài dải danh mục), chúng tôi tái cấu hình mảng LED và thay đổi kích thước pin và tấm pin để đáp ứng. Nếu vĩ độ của bạn có nghĩa là 6 giờ nắng hàng ngày vào mùa đông và bạn cần 12 giờ hoạt động, chúng tôi tăng kích thước pin và tấm pin từ các giá trị trong bảng. Nếu môi trường lắp đặt của bạn có nhiệt độ cực đoan (nóng sa mạc hay lạnh dưới cực), chúng tôi điều chỉnh hóa học pin và vật liệu vỏ. Đội kỹ thuật chạy toàn bộ tính toán linh kiện cho mỗi yêu cầu OEM/ODM và cung cấp thông số cập nhật trước khi bắt đầu sản xuất. Bạn không bị khóa vào bảng — đó chỉ là điểm tham chiếu cho đơn hàng tiêu chuẩn.

Nhiệt độ màu là một yêu cầu tùy chỉnh phổ biến khác. Các mẫu danh mục mặc định 5000K–6000K (trắng trung tính đến trắng lạnh) vì đó là dải mà hầu hết các ứng dụng bãi đỗ xe và bảo an chỉ định. Người mua trong lĩnh vực cảnh quan và khách sạn thường muốn 3000K–4000K (trắng ấm) vì phù hợp với tính thẩm mỹ chiếu sáng kiến trúc. Chúng tôi nhập chip LED ở cả hai dải nhiệt độ và cấu hình mảng để khớp với mục tiêu của bạn trong quá trình lắp ráp. Đó là tùy chỉnh không tốn thêm chi phí nếu bạn đặt 100+ đơn vị — không thay đổi khuôn, chỉ dùng bin chip khác. Dưới 100 đơn vị chúng tôi có thể tính phí cài đặt vì thời gian chuyển đổi dây chuyền tương đối cao hơn, nhưng ở MOQ tiêu chuẩn thì đã được tính vào.

Một thông số không có trong bảng nhưng liên quan đến đơn hàng nhiều SKU: thời gian giao hàng. Các mẫu danh mục tiêu chuẩn giao hàng trong 25–35 ngày sau khi xác nhận đơn hàng. Các mẫu OEM/ODM giao trong 35–45 ngày vì có các bước tính toán lại linh kiện, phê duyệt mẫu thử và tái cấu hình dây chuyền. Nếu bạn đặt cả đèn chiếu điểm và đèn pha trong một container, cả hai loại đều theo lịch giao hàng dài hơn — chúng tôi không giao hàng phân tách vì tiết kiệm chi phí vận chuyển từ việc gộp hàng vượt trội hơn lợi ích tiết kiệm thời gian từ việc giao các mẫu tiêu chuẩn sớm hơn. Hầu hết người mua thích điều này; nó đơn giản hóa việc nhận hàng và nhập kho.

Cơ Cấu Chi Phí và Giá Trị Thương Mại — Đơn Giá So Với Chi Phí Phủ Sáng

Đơn giá đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời theo chi phí linh kiện. Đèn chiếu điểm với pin 6.000 mAh, tấm pin 20W và mảng LED 600 lumen có giá thấp hơn 30–50% so với đèn pha với pin 18.000 mAh, tấm pin 60W và mảng 2.000 lumen. Pin lớn hơn = nhiều tế bào lithium hơn. Tấm pin lớn hơn = nhiều diện tích silicon đa tinh thể hoặc đơn tinh thể hơn. Lumen cao hơn = nhiều chip LED hơn. BOM (bảng vật liệu) thúc đẩy đơn giá, và mỗi hạng mục trong BOM đó tăng theo thông số hiệu suất.

Nhưng đơn giá là biến số sai để tối ưu hóa nếu bạn đang báo giá dự án hoặc quyết định SKU nào nên nhập. Biến số quan trọng là chi phí trên mỗi mét vuông phủ sáng, và số liệu đó thường đảo ngược so sánh đơn giá. Nếu bạn cần chiếu sáng khu vực bãi đỗ xe 200 m² đạt 10 lux, bạn có thể dùng hai đèn pha với giá 150 USD mỗi chiếc hoặc mười đèn chiếu điểm với giá 80 USD mỗi chiếc. Tổng chi phí đèn: 300 USD cho đèn pha, 800 USD cho đèn chiếu điểm. Chi phí nhân công lắp đặt tăng theo số lượng đèn — lắp mười bộ mất thời gian gấp 4–5 lần lắp hai bộ, dù mỗi bộ nhẹ và đơn giản hơn. Cộng thêm chi phí cột lắp thêm (nếu bố cục hiện hữu không hỗ trợ mười bộ đèn), thêm dây điện (nếu bạn gộp chúng để kiểm soát), và thêm thời gian nghiệm thu (nếu đèn chiếu điểm cần căn chỉnh hướng riêng lẻ), tổng chi phí dự án thường nghiêng về đèn pha dù có đơn giá cao hơn.

Chúng tôi thấy sự đảo chiều này làm ngạc nhiên những người mua mặc định rằng "đơn giá thấp hơn = giá trị tốt hơn." Điều đó đúng cho ứng dụng trang trí hoặc nhấn điểm khi bạn mua đèn từng chiếc để chiếu sáng từng chi tiết riêng lẻ. Nhưng sai cho chiếu sáng khu vực khi phủ sáng là mục tiêu và số lượng đèn là biến số. Tính toán hòa vốn khá đơn giản: (đơn giá + chi phí lắp đặt mỗi bộ đèn) × số lượng đèn. Nếu chi phí lắp đặt mỗi bộ là 50 USD và bạn cần mười đèn chiếu điểm so với hai đèn pha, bạn đang thêm 400 USD chi phí nhân công để tiết kiệm 200 USD chi phí đèn. Bài toán không khép được.

Chu kỳ thay thế pin thêm một lớp nữa vào tổng chi phí sở hữu. Pin đèn chiếu điểm và đèn pha đều bền 3–5 năm tùy thuộc vào độ sâu xả hàng ngày và khí hậu (nhiệt độ cao làm suy giảm hóa học lithium nhanh hơn, nên đèn ở Ả Rập Xê Út hoặc Arizona có chu kỳ ngắn hơn đèn ở Đức hoặc Canada). Khi đến lúc thay thế, bạn hoán đổi bộ pin, không phải toàn bộ đèn. Bộ pin đèn pha có giá gấp 2–3 lần bộ pin đèn chiếu điểm vì sự khác biệt dung lượng. Trong vòng đời dự án 10 năm, bạn sẽ thay pin hai lần; chênh lệch chi phí thay thế đó cần tính vào bài toán ROI của bạn nếu bạn quản lý danh mục bất động sản với ngân sách bảo trì liên tục. Với dự án bán một lần, điều đó ít liên quan hơn (chủ bất động sản chịu chi phí đó), nhưng với nhà phân phối cũng chạy hợp đồng dịch vụ, đó là một phần cơ cấu biên lợi nhuận của bạn.

Hiệu quả thể tích vận chuyển quan trọng hơn hầu hết người mua dự kiến. Đèn chiếu điểm đóng khoảng ba đơn vị mỗi mét khối; đèn pha đóng khoảng một đơn vị mỗi mét khối (tùy theo mẫu, nhưng đó là tỷ lệ điển hình). Nếu bạn đặt container 20 feet (33 m³ khả dụng), bạn có thể đóng ~100 đèn chiếu điểm hoặc ~33 đèn pha. Chi phí vận chuyển mỗi đơn vị giảm khi hiệu suất thể tích tăng. Với người mua nhập container đầy, đơn hàng đèn chiếu điểm cho hiệu quả vận chuyển tốt hơn. Với người mua thực hiện LCL (hàng lẻ) hoặc vận chuyển hàng không để tiết kiệm thời gian, sự khác biệt thể tích ít quan trọng hơn vì bạn đang trả theo trọng lượng hoặc trọng lượng kích thước chứ không phải thể tích container.

Một biến số chi phí mà người mua thường bỏ sót: chi phí cơ hội của việc nhập sai loại đèn. Nếu bạn nhập đèn pha mà thị trường của bạn lại muốn đèn chiếu điểm (hoặc ngược lại), bạn đang tồn kho hàng chết chiếm dụng vốn lưu động và không gian kho. Biện pháp giảm thiểu rủi ro là bắt đầu với đơn hàng hỗn hợp nhỏ — 100 đơn vị mỗi loại — và để dữ liệu bán hàng thực tế xác định tỷ lệ tái đặt hàng. Cơ cấu MOQ của chúng tôi hỗ trợ cách tiếp cận đó; bạn không bị buộc vào mức tối thiểu 500 đơn vị khiến việc thử nghiệm thị trường không đủ khả năng tài chính. Sau hai hoặc ba chu kỳ tái đặt hàng, bạn sẽ có dữ liệu rõ ràng về loại nào bán nhanh hơn trong các kênh của bạn, và bạn có thể điều chỉnh tỷ lệ phối hợp cho phù hợp.

Chúng tôi đã làm việc với các nhà phân phối ban đầu đặt hàng theo tỷ lệ 80/20 nghiêng về đèn pha dựa trên giả định về thị trường của họ, rồi chuyển sang 20/80 nghiêng về đèn chiếu điểm sau sáu tháng vì kênh nhà thầu cảnh quan của họ tăng trưởng nhanh hơn dự kiến. Sự linh hoạt để cân bằng lại danh mục SKU mà không bị phạt (không có số lượng tái đặt hàng tối thiểu trên 100 đơn vị, không có phí khuôn cho đơn hàng lặp lại) có nghĩa là bạn không bị khóa vào một quyết định đưa ra trước khi có phản hồi thị trường. Điều đó đặc biệt có giá trị nếu bạn đang bước vào một khu vực địa lý mới nơi sở thích người mua khác với thị trường cốt lõi của bạn.

Tương Quan Cấp IP, Vỏ Đèn và Môi Trường Lắp Đặt

Cấp IP65 và IP67 xuất hiện trong bảng thông số cho cả đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời, nhưng cấp độ đó không nói lên tất cả về hiệu suất của đèn trong môi trường lắp đặt thực tế. IP65 có nghĩa là kín bụi và chống tia nước; IP67 có nghĩa là kín bụi và chống ngập tạm thời. Cả hai cấp độ đều giả định đèn được lắp đặt đúng cách — gioăng chắn đặt đúng, đầu vào cáp được bịt kín, góc lắp đặt cho phép nước thoát. Ngoài thực địa, chất lượng lắp đặt thay đổi, và thiết kế đèn cần chịu đựng một số lỗi của thợ lắp.

Đèn chiếu điểm thường được triển khai trong môi trường có che chắn một phần: bồn cảnh quan xung quanh là cây bụi hoặc tường, mái hiên tòa nhà có che phía trên, lối đi có mái với bóng râm từ mưa. Đèn vẫn cần cấp IP đầy đủ vì tiếp xúc với mưa và bụi vẫn xảy ra, nhưng mức độ áp lực hàng ngày thấp hơn so với vị trí hoàn toàn lộ thiên. Đèn pha được triển khai ở các vị trí hoàn toàn lộ thiên theo thiết kế: lắp trên mái không có che phía trên, cột vành đai ở bãi đỗ xe ngoài trời, khu vực ven biển hoặc công nghiệp với tải lượng muối hoặc bụi cao. Đèn tiếp xúc trực tiếp với thời tiết 24/7, và không có vùng đệm môi trường.

Sự khác biệt tiếp xúc đó thể hiện trong vật liệu vỏ và thiết kế gioăng. Đèn chiếu điểm của chúng tôi dùng vỏ nhôm đúc áp lực với lớp phủ bột và gioăng silicone tiêu chuẩn. Đủ dùng cho môi trường che chắn một phần nơi chúng được triển khai, và giữ trọng lượng và chi phí thấp. Đèn pha của chúng tôi dùng nhôm dày hơn (đôi khi tăng cường bằng gân bên trong để chịu trọng lượng tấm pin và pin lớn hơn) và gioăng kép tại mỗi đầu vào cáp và giao diện thấu kính. Thiết kế vỏ cho phép nước thoát ngay cả khi đèn được lắp ở góc không tối ưu — chúng tôi thấy thợ lắp đặt gắn đèn pha trên cột không hoàn toàn thẳng đứng, hoặc trên mặt tiền tòa nhà nơi giá đỡ không cho phép kiểm soát góc chính xác. Nếu thiết kế gioăng giả định lắp đặt hoàn hảo và nước đọng lại ở gioăng, gioăng đó cuối cùng sẽ hỏng. Cách tiếp cận gioăng kép và rãnh thoát nước bên trong cho phép có biên độ cho điều kiện thực tế.

Phần cứng lắp đặt khác nhau nhiều hơn hầu hết người mua dự kiến. Đèn chiếu điểm dùng giá đỡ điều chỉnh góc với xoay dọc 180° và xoay ngang 360°, vì toàn bộ mục đích của đèn chiếu điểm là nhắm vào một mục tiêu cụ thể. Thợ lắp đặt gắn đèn, bật điện, và điều chỉnh cho đến khi chùm sáng chiếu đúng. Giá đỡ cần giữ góc đó dưới tải gió và rung động, nhưng không chịu nhiều áp lực kết cấu vì đèn nhẹ (2–4 kg). Đèn pha dùng giá đỡ cố định hoặc góc giới hạn vì chùm sáng đủ rộng để không cần nhắm chính xác — bạn đang chiếu sáng rộng một vùng, không phải nhắm vào một mục tiêu. Giá đỡ cần đỡ 5–12 kg, và cần chịu tải gió trên bề mặt tấm pin lớn hơn. Chúng tôi kiểm tra giá đỡ cho cả hai loại đèn theo tiêu chuẩn tải gió 120 km/h (tiêu chuẩn ven biển/công nghiệp), nhưng giá đỡ đèn pha là linh kiện nặng hơn vì yêu cầu kết cấu.

Khả năng điều chỉnh tại thực địa là một sự khác biệt khác liên quan đến môi trường lắp đặt. Nếu hướng chiếu của đèn chiếu điểm lệch một chút sau khi lắp, thợ lắp đặt xoay giá đỡ và sửa trong hai phút. Nếu đèn pha được lắp ở độ cao hoặc góc sai so với diện tích phủ sáng, không có cách sửa dễ dàng — đèn đang làm đúng theo thiết kế (chiếu sáng rộng một vùng ở góc cố định), vấn đề là thiết kế lắp đặt. Điều đó làm dự án đèn pha nhạy cảm hơn với việc lập kế hoạch trước. Bạn cần tính toán độ cao cột, khoảng cách và diện tích phủ sáng chính xác trước khi lắp đặt, vì các sửa chữa sau lắp đặt tốn kém (di chuyển cột, đổi đèn với góc chiếu khác, hoặc chấp nhận phủ sáng không tối ưu). Dự án đèn chiếu điểm chấp nhận nhiều thử nghiệm thực địa hơn vì bạn có thể điều chỉnh tại chỗ.

Một biến số môi trường lắp đặt hay bắt người mua bất ngờ: bóng râm từ cây hoặc tòa nhà trên tấm pin mặt trời. Nếu bạn lắp đèn chiếu điểm trong bồn cảnh quan và có tán cây phía trên, tấm pin có thể chỉ nhận được 4–6 giờ nắng trực tiếp thay vì 8–10 giờ bạn giả định khi tính kích thước pin. Sự thiếu hụt đó cộng dồn vào mùa đông khi góc mặt trời thấp hơn và ngày ngắn hơn. Chúng tôi yêu cầu người mua xác nhận mức độ tiếp xúc nắng của tấm pin khi họ yêu cầu tính kích thước pin, vì chúng tôi đã thấy các dự án nơi đèn được thông số đúng nhưng vị trí lắp đặt khiến việc sạc đầy là điều không thể. Với đèn pha trên cột vành đai hay mái nhà, bóng râm hiếm khi là vấn đề (những vị trí đó được chọn cụ thể vì thông thoáng và lộ thiên), nhưng với đèn chiếu điểm trong cảnh quan hay kiến trúc, đó là vấn đề thường gặp.

Chúng tôi chạy kiểm tra chống thấm 100% trước khi giao hàng cho cả hai loại đèn: 24 giờ trong buồng độ ẩm ở 95% RH và 40°C, sau đó xác nhận cấp IP (kiểm tra tia nước cho IP65, kiểm tra ngập cho IP67). Mỗi đèn vượt qua nhận nhãn dán kiểm tra với số sê-ri QC; mỗi đèn không đạt được tháo rời để xác định điểm lỗi (lệch gioăng, hở đầu vào cáp, lỗi gioăng thấu kính) và chúng tôi điều chỉnh quy trình lắp ráp để ngăn lặp lại. Quy trình kiểm tra đó giống nhau cho dù đèn là đèn chiếu điểm 2 kg hay đèn pha 10 kg — cùng buồng kiểm tra, cùng tiêu chí đạt/không đạt. Kết quả là tỷ lệ trả hàng thực địa vì lỗi chống thấm dưới 0,5% trên cả hai dòng sản phẩm, điều này quan trọng rất nhiều nếu bạn là nhà phân phối quản lý khiếu nại bảo hành hoặc nhà thầu có trách nhiệm xử lý sự cố.

Tùy Chỉnh OEM/ODM và Xử Lý Đơn Hàng Nhiều SKU

Cả đèn chiếu điểm và đèn pha đều có thể tùy chỉnh OEM/ODM, và các tùy chọn tùy chỉnh giống hệt nhau vì nền tảng linh kiện cơ bản là dùng chung. Các yêu cầu phổ biến nhất: điều chỉnh công suất lumen, lựa chọn nhiệt độ màu, thay đổi màu vỏ và gắn nhãn thương hiệu riêng. Mỗi mục đó là quyết định đơn lẻ trong quá trình RFQ, không phải đàm phán riêng biệt.

Điều chỉnh công suất lumen liên quan đến tái cấu hình mảng LED. Nếu dòng đèn không năng lượng mặt trời hiện có của thương hiệu bạn chạy ở 1.500 lumen và bạn muốn phiên bản năng lượng mặt trời khớp, chúng tôi thay đổi số lượng chip LED và dòng điện để đạt mục tiêu đó. Kích thước pin và tấm pin tính toán lại tự động — lumen cao hơn = công suất cao hơn = pin lớn hơn cho cùng thời gian hoạt động. Đội kỹ thuật của chúng tôi cung cấp dung lượng pin và kích thước tấm pin đã cập nhật trong báo giá, để bạn thấy toàn bộ tác động linh kiện trước khi cam kết sản xuất. Điều đó đặc biệt quan trọng nếu bạn đang cố giữ đèn trong giới hạn trọng lượng hoặc kích thước nhất định để tương thích lắp đặt; đôi khi đạt số lumen mục tiêu làm đèn quá to hoặc nặng cho ứng dụng, và bạn cần thương lượng một giải pháp dung hòa.

Lựa chọn nhiệt độ màu quan trọng hơn cho ứng dụng thẩm mỹ (chiếu sáng cảnh quan, khách sạn, bán lẻ) hơn là ứng dụng chức năng (bãi đỗ xe, bảo an, công nghiệp). Các mẫu danh mục mặc định 5000K–6000K vì đó là dải trung tính đến mát mà hầu hết người mua thương mại và thành phố chỉ định. Nếu thị trường của bạn ưa trắng ấm (3000K–4000K) để thoải mái thị giác hoặc nhất quán thương hiệu, chúng tôi nhập chip LED ở dải nhiệt độ đó và cấu hình mảng để khớp. Không tốn thêm chi phí ở đơn hàng 100+ đơn vị, tính phí cài đặt nhỏ dưới ngưỡng đó. Chúng tôi dự trữ cả hai dải nhiệt độ trong kho linh kiện, nên tác động thời gian giao hàng tối thiểu (2–3 ngày để chuyển đổi dây chuyền, không phải nhiều tuần để nhập chip).

Màu vỏ là yêu cầu thường gặp từ các chủ thương hiệu muốn đèn khớp với nhận diện thị giác của dòng sản phẩm. Các mẫu danh mục giao bằng màu đen mờ hoặc xám đậm vì những màu đó hòa vào hầu hết các môi trường lắp đặt (bạn đang cố chiếu sáng không gian, không phải thu hút sự chú ý vào bộ đèn). Nếu thương hiệu của bạn dùng màu RAL cụ thể hay bạn phục vụ thị trường nơi màu đồng thau, trắng hoặc hoàn thiện tùy chỉnh là tiêu chuẩn, chúng tôi có thể phủ bột theo yêu cầu. Điều đó thêm 5–7 ngày vào thời gian giao hàng (vỏ phải qua dây chuyền phủ bột riêng sau khi gia công) và tăng chi phí mỗi đơn vị thêm 3–8 USD tùy vào độ phức tạp của màu. Với đơn hàng trên 500 đơn vị, chi phí mỗi đơn vị giảm vì thời gian cài đặt được phân bổ.

Gắn nhãn thương hiệu riêng là tiêu chuẩn cho đơn hàng OEM/ODM. Chúng tôi khắc laser tên thương hiệu, logo hoặc số model của bạn lên vỏ đèn, thường ở mặt sau hoặc giá đỡ lắp đặt nơi hiển thị để tham chiếu bảo hành nhưng không ảnh hưởng đến giao diện đèn nhìn từ phía trước. Chi phí cài đặt là 200–300 USD cho file laser và jig định vị đèn; sau đó, khắc thêm 30–60 giây mỗi đơn vị. Chúng tôi cũng hỗ trợ bao bì tùy chỉnh nếu mô hình phân phối của bạn đòi hỏi hộp sẵn sàng bán lẻ, nhưng hầu hết người mua B2B giao hàng trong thùng trơn với nhãn dán riêng của họ tại kho.

Tùy chỉnh pin và tấm pin theo vĩ độ mục tiêu và thời gian tự chủ là một trong những tùy chọn OEM/ODM có giá trị nhất cho người mua phục vụ thị trường đa dạng về địa lý. Đèn pha danh mục tiêu chuẩn được cỡ cho miền nam Trung Quốc (vĩ độ 22°N, 8–10 giờ nắng hàng ngày quanh năm) sẽ hoạt động kém ở Na Uy (vĩ độ 60°N, 4–6 giờ nắng hàng ngày vào mùa đông). Tấm pin sẽ không sạc đầy pin, thời gian hoạt động giảm, và bạn nhận khiếu nại của khách hàng về đèn "không hoạt động" vào mùa đông. Chúng tôi thay đổi kích thước tấm pin và pin theo vĩ độ mục tiêu của bạn khi bạn cung cấp thông tin đó trong RFQ. Đội kỹ thuật sử dụng dữ liệu bức xạ mặt trời cho khu vực của bạn (kWh/m²/ngày theo tháng) và tính toán công suất tấm pin cần thiết để duy trì sạc đầy pin trong tháng ít nắng nhất. Tính toán đó miễn phí trong quá trình báo giá OEM/ODM; bạn không trả thêm cho thông số được tối ưu hóa theo khu vực.

Xử lý đơn hàng nhiều SKU đơn giản hơn hầu hết người mua mong đợi. Nếu bạn muốn 100 đèn chiếu điểm và 100 đèn pha trong một lô hàng, bạn gửi một RFQ bao gồm cả hai loại, chúng tôi báo giá cả hai, bạn phê duyệt, và cả hai loại đi vào sản xuất song song trên các dây chuyền lắp ráp liền kề. Chúng được giao trong cùng container, cùng tài liệu kiểm tra, và cùng chính sách bảo hành. Bạn không phải điều phối thời gian giao hàng giữa hai nhà cung cấp hay đối soát các tiêu chuẩn QC khác nhau. MOQ áp dụng cho từng loại đèn (100 đèn chiếu điểm + 100 đèn pha = tối thiểu 200 đơn vị), nhưng không có hình phạt cho việc kết hợp SKU. Thời gian giao hàng theo lịch sản xuất dài hơn của hai loại — nếu đèn chiếu điểm là mẫu danh mục tiêu chuẩn và đèn pha là OEM/ODM, toàn bộ đơn hàng giao khi đơn vị OEM/ODM sẵn sàng.

Chúng tôi đã xử lý đơn hàng mà nhà phân phối muốn bốn mẫu đèn chiếu điểm (công suất lumen khác nhau) và hai mẫu đèn pha (góc chiếu khác nhau) trong một container, tất cả với gắn nhãn thương hiệu riêng. Đó là sáu SKU, 100 đơn vị mỗi loại, tất cả đều tùy chỉnh. Từ góc nhìn của người mua, đó là một RFQ, một báo giá, một đơn đặt hàng, một lô hàng. Từ góc nhìn của chúng tôi, đó là sáu dây chuyền sản xuất song song với kho linh kiện dùng chung và quy trình QC dùng chung. Độ phức tạp không tăng theo cấp số nhân theo cách nó sẽ xảy ra nếu bạn đang điều phối sáu nhà cung cấp khác nhau.

Một hạn chế tùy chỉnh cần lưu ý: chúng tôi không thay đổi nền tảng đèn cốt lõi (thiết kế vỏ, loại giá đỡ lắp đặt, hướng tấm pin mặt trời) cho đơn hàng dưới 1.000 đơn vị, vì điều đó đòi hỏi làm mới khuôn. Nếu thị trường mục tiêu của bạn cần hình dạng cơ bản khác (ví dụ: đèn chiếu điểm với tấm pin gắn bên hông thay vì đỉnh), đó là cuộc đàm phán từ 1.000+ đơn vị và chúng tôi sẽ xử lý như dự án phát triển sản phẩm mới với phân bổ chi phí khuôn. Với tùy chỉnh cấp linh kiện (lumen, nhiệt độ màu, kích thước pin, màu vỏ, gắn nhãn), MOQ 100 đơn vị áp dụng.

Kiểm Tra Trước Khi Giao Hàng và Nhất Quán Chất Lượng Giữa Các Loại Đèn

Mỗi đèn chiếu điểm và đèn pha rời khỏi nhà máy của chúng tôi đều qua cùng quy trình kiểm tra: kiểm tra công suất lumen trong quả cầu tích hợp, xác nhận nhiệt độ màu bằng máy quang phổ, kiểm tra chu kỳ sạc/xả pin để xác nhận dung lượng định mức, kiểm tra buồng chống thấm theo cấp IP, và kiểm tra va đập cho độ bền vận chuyển. Quy trình giống hệt nhau bất kể loại đèn, nên tính nhất quán chất lượng được tích hợp vào quy trình chứ không phải là biến số theo từng SKU.

Kiểm tra công suất lumen xảy ra sau khi lắp ráp hoàn chỉnh. Chúng tôi đặt đèn vào quả cầu tích hợp (buồng trắng đã hiệu chuẩn thu toàn bộ đầu ra ánh sáng bất kể góc chiếu), bật lên độ sáng đầy đủ và đo lumen bằng máy đo quang. Thông số danh mục là lumen ban đầu ở điện áp pin đầy; chúng tôi cũng đo lumen duy trì ở trạng thái sạc pin 80%, vì đó gần hơn với những gì đèn sẽ cung cấp ngoài thực địa sau vài giờ hoạt động. Dung sai là ±5% từ thông số. Nếu đèn kiểm tra ngoài dải đó, nó được trả lại dây chuyền lắp ráp để kiểm tra mảng LED — thường là vấn đề kết nối hoặc lỗi chip. Với người mua, giá trị là khi bạn đặt 200 đơn vị, chúng đều cho công suất lumen nhất quán. Bạn không bị biến thiên lô nơi một số đèn sáng hơn đèn khác, điều này quan trọng nếu khách hàng của bạn lắp chúng thành dãy nơi sự không nhất quán sẽ rõ ràng về mặt thị giác.

Xác nhận nhiệt độ màu theo cùng logic. Chúng tôi kiểm tra mỗi đèn bằng máy quang phổ để xác nhận nó đạt nhiệt độ màu mục tiêu (ví dụ: 3000K ±200K hoặc 6000K ±300K). Chip LED từ cùng lô sản xuất phải khớp, nhưng nếu có sự trượt chất lượng nhà cung cấp chip hoặc lỗi đi dây trong quá trình lắp ráp, nhiệt độ màu sẽ thay đổi. Phát hiện điều đó trước khi giao hàng ngăn khiếu nại thực địa về đèn trông "lạ" so với nhau hoặc so với đèn không năng lượng mặt trời trong cùng lắp đặt.

Kiểm tra pin là phần tốn thời gian nhất trong quy trình QC. Chúng tôi lấy mẫu từ mỗi lô sản xuất (10% kích thước lô, tối thiểu 5 đơn vị), sạc pin đầy, xả ở công suất định mức của đèn và đo thời gian hoạt động. Nếu pin đạt 95%+ dung lượng định mức, lô đạt. Nếu thấp hơn, chúng tôi kiểm tra từng đơn vị trong lô riêng lẻ để xác định tế bào lỗi. Mức kiểm tra đó thêm 2–3 ngày vào thời gian sản xuất, nhưng loại bỏ các lỗi pin đầu đời từng là khiếu nại số một trong chiếu sáng năng lượng mặt trời. Các pin vượt qua kiểm tra này sẽ cung cấp thời gian hoạt động định mức ngoài thực địa (giả sử kích thước tấm pin phù hợp cho vĩ độ lắp đặt, đó là câu hỏi thiết kế, không phải câu hỏi QC).

Kiểm tra chống thấm dùng buồng độ ẩm và bể tia nước/ngập tùy thuộc vào đèn được cấp IP65 hay IP67. Đèn ngồi trong 95% độ ẩm tương đối ở 40°C trong 24 giờ để áp lực gioăng, sau đó chúng tôi chạy kiểm tra tia nước (IP65) hoặc ngập đèn trong 1 mét nước trong 30 phút (IP67). Sau kiểm tra, chúng tôi tháo rời đèn và kiểm tra xem có ẩm thâm nhập không. Nếu có, chúng tôi theo dõi điểm thâm nhập (lệch gioăng, hở đầu vào cáp, lỗi gioăng thấu kính) và điều chỉnh quy trình lắp ráp. Vòng phản hồi đó chạy liên tục — mỗi lần kiểm tra thất bại trở thành sửa chữa quy trình, nên tỷ lệ thất bại xu hướng giảm dần theo thời gian. Tỷ lệ trả hàng thực địa hiện tại của chúng tôi cho vấn đề chống thấm dưới 0,5%, mức cần có cho nhà phân phối không thể chịu chi phí callback.

Kiểm tra va đập mô phỏng hư hỏng vận chuyển. Chúng tôi đóng gói đèn trong thùng carton tiêu chuẩn, thả từ độ cao 1 mét xuống sàn bê tông (thả góc, thả cạnh, thả mặt), sau đó kiểm tra xem vỏ có nứt không, tấm pin có hư hỏng không, linh kiện bên trong có bị dịch chuyển không, hay thấu kính có nứt không. Đèn năng lượng mặt trời được vận chuyển quốc tế, thường qua nhiều điểm chuyển tiếp (nhà máy → cảng → hải quan → kho khu vực → công trình), và việc xử lý thô bạo được đảm bảo xảy ra ở một điểm nào đó trong chuỗi đó. Nếu thiết kế bao bì và vỏ không thể chịu được thả 1 mét, bạn sẽ nhận được tỷ lệ phần trăm đơn vị hư hỏng trong mỗi lô hàng. Chúng tôi đã cải tiến thiết kế thùng carton và đệm bên trong qua nhiều năm để tỷ lệ hư hỏng dưới 1% ngay cả với các lô hàng đường dài có 3–4 điểm chuyển tải.

Mỗi đèn vượt qua kiểm tra nhận nhãn dán số sê-ri QC trên vỏ và báo cáo kiểm tra trong tài liệu lô hàng. Báo cáo bao gồm dữ liệu kiểm tra lumen, số đọc nhiệt độ màu, kết quả thời gian hoạt động pin và trạng thái đạt/không đạt kiểm tra IP. Với người mua cần truy xuất nguồn gốc (phổ biến trong mua sắm thành phố hoặc tổ chức nơi yêu cầu chuỗi kiểm toán), số sê-ri liên kết trở lại lô sản xuất, số lô linh kiện và kết quả kiểm tra QC. Nếu khiếu nại bảo hành đến hai năm sau, chúng tôi có thể truy xuất đơn vị trở lại lần chạy sản xuất chính xác và xác định xem đó là vấn đề hệ thống hay lỗi đơn lẻ.

Tính nhất quán kiểm tra giữa các loại đèn có nghĩa là bạn không thừa hưởng các rủi ro chất lượng khác nhau tùy thuộc vào việc bạn đặt đèn chiếu điểm hay đèn pha. Cả hai loại đều vượt qua cùng các cổng kiểm tra, cả hai đều mang cùng bảo hành 3 năm, và cả hai có cùng hồ sơ tỷ lệ trả hàng thực địa. Với nhà phân phối quản lý hàng tồn kho từ nhiều nhà cung cấp, sự nhất quán đó có giá trị — bạn không phải xử lý nhiều khiếu nại bảo hành trên đèn pha hơn đèn chiếu điểm (hoặc ngược lại) vì tiêu chuẩn QC khác nhau. Đó là một nhà máy, một nền tảng chất lượng, một đầu mối kỹ thuật hỗ trợ.

Giá Trị Nguồn Hàng Từ Một Nhà Máy Duy Nhất Cho Nhà Phân Phối và Nhà Thầu

Khi bạn mua đèn chiếu điểm và đèn pha năng lượng mặt trời từ cùng một nhà máy, bạn hợp nhất rủi ro và đơn giản hóa logistics. Một tiêu chuẩn chất lượng có nghĩa là bạn không đặt cược rằng hai nhà cung cấp khác nhau đều giao đúng thông số. Một chính sách bảo hành có nghĩa là bạn có một đầu mối cho khiếu nại và một bộ yêu cầu tài liệu. Một đầu mối hỗ trợ kỹ thuật có nghĩa là bạn không phải đặt cùng câu hỏi cho hai đội kỹ thuật khác nhau và hy vọng các câu trả lời khớp nhau. Một điểm gộp hàng vận chuyển có nghĩa là cả hai loại đèn đến cùng ngày, bạn nhập kho cùng nhau, và bạn có thể thực hiện đơn hàng hỗn hợp mà không phải giao hàng phân tách.

Giảm rủi ro thể hiện rõ nhất trong các tình huống tái đặt hàng. Nếu bạn mua đèn chiếu điểm từ Nhà máy A và đèn pha từ Nhà máy B, và một năm sau bạn cần tái đặt hàng cả hai, bạn đang hy vọng cả hai nhà máy vẫn cung cấp cùng mẫu, dùng cùng linh kiện và giao cùng chất lượng. Nếu Nhà máy A thay đổi nhà cung cấp pin hoặc Nhà máy B sửa đổi thiết kế vỏ, hàng tồn kho của bạn không còn nhất quán và khách hàng của bạn có thể nhận ra. Nếu bạn mua cả hai loại từ chúng tôi, khuôn, nhà cung cấp linh kiện và quy trình QC đã được khóa từ đơn hàng đầu tiên. Tái đặt hàng nhanh hơn, thông số nhất quán, và không có bước tái chứng nhận.

Lập kế hoạch hàng tồn kho đơn giản hơn khi cả hai loại đèn đến trong một lô hàng. Bạn phân bổ không gian kho một lần, kiểm tra nhận hàng một lần, cập nhật hệ thống kho hàng một lần. Nếu đèn đến trong hai lô hàng riêng biệt từ hai nhà cung cấp với thời gian giao hàng khác nhau, bạn thực hiện quy trình nhận kho hai lần và chịu rủi ro một lô bị chậm trong khi lô kia ngồi trên kệ chờ bán thành cặp. Với nhà phân phối phục vụ nhà thầu mua cả hai loại cho cùng một dự án, rủi ro giao hàng phân tách đó dẫn đến mất doanh số — nhà thầu sẽ không mua đèn chiếu điểm từ bạn nếu đèn pha chưa có.

Hiệu quả tái đặt hàng cải thiện với nguồn hàng từ một nhà máy vì chúng tôi đã hoàn thành công việc ban đầu. Nếu bạn đặt đơn vị OEM/ODM với công suất lumen tùy chỉnh và gắn nhãn thương hiệu riêng, thông số đó đã được lưu trong hồ sơ. Jig khắc laser đã được lưu, cấu hình mảng LED đã được ghi lại, tính toán kích thước pin đã có trong cơ sở dữ liệu kỹ thuật. Tái đặt hàng bỏ qua các bước báo giá và mẫu thử, đi thẳng vào sản xuất. Thời gian giao hàng giảm từ 35–45 ngày xuống 20–25 ngày vì không có giai đoạn cài đặt. Tốc độ quay vòng nhanh hơn đó giúp ích nếu bạn đang quản lý hàng tồn kho kịp thời hoặc ứng phó với đợt tăng nhu cầu bất ngờ.

Tính liên tục hỗ trợ kỹ thuật bị đánh giá thấp cho đến khi bạn cần nó. Nếu bạn có câu hỏi về kích thước pin cho vĩ độ cụ thể, tùy chọn góc chiếu cho độ cao lắp đặt cụ thể, hoặc màu vỏ cho đơn hàng tùy chỉnh, bạn hỏi một đội kỹ thuật và nhận một câu trả lời áp dụng cho cả đèn chiếu điểm lẫn đèn pha. Bạn không phải phối hợp giữa hai nhà cung cấp có thể đưa ra khuyến nghị mâu thuẫn. Nếu xuất hiện vấn đề thực địa (đèn hoạt động kém, khách hàng có câu hỏi lắp đặt, khiếu nại bảo hành cần đánh giá), một cuộc trò chuyện bao gồm cả hai dòng sản phẩm. Tính liên tục hỗ trợ đó tiết kiệm thời gian và giảm rủi ro hiểu nhầm.

Chúng tôi đã sản xuất chiếu sáng năng lượng mặt trời xuất khẩu từ năm 2012, và trong thời gian đó chúng tôi đã tinh chỉnh quy trình sản xuất đèn chiếu điểm và đèn pha đến mức nó là một hoạt động trưởng thành, có thể lặp lại. Bạn không làm việc với nhà máy vừa thêm đèn pha vào danh mục năm ngoái và vẫn đang giải quyết các vấn đề chất lượng. Cả hai dòng sản phẩm đều có hơn 10 năm lịch sử thực địa, quan hệ nhà cung cấp linh kiện ổn định, và các chế độ lỗi phổ biến đã được loại bỏ khỏi thiết kế. Mức độ trưởng thành đó giảm gánh nặng hỗ trợ cho người mua — ít câu hỏi kỹ thuật hơn, ít khiếu nại bảo hành hơn, ít bất ngờ giữa dự án hơn.

Với nhà thầu báo giá dự án, nguồn hàng từ một nhà máy đơn giản hóa đề xuất. Bạn có thể liệt kê một nhà cung cấp, một bộ chứng nhận, một chính sách bảo hành và một tài liệu tham chiếu kỹ thuật. Nếu thông số dự án đòi hỏi nhiều loại đèn, bạn không phải xây dựng đề xuất Frankenstein nơi đèn chiếu điểm đến từ một nguồn và đèn pha đến từ nguồn khác và khách hàng đặt câu hỏi liệu các nguồn đó có tương đương không. Với mua sắm thành phố hoặc tổ chức nơi tính nhất quán và chuỗi kiểm toán quan trọng, tài liệu một nguồn gọn gàng hơn và dễ bảo vệ hơn trong đánh giá thầu.

Giá trị thương mại của nguồn hàng từ một nhà máy tích lũy khi khối lượng đặt hàng tăng. Nếu bạn đặt 500 đơn vị mỗi năm chia giữa đèn chiếu điểm và đèn pha, tiết kiệm phối hợp khiêm tốn. Nếu bạn đặt 5.000 đơn vị mỗi năm, những tiết kiệm đó trở nên đáng kể — ít PO cần quản lý hơn, ít hóa đơn vận chuyển cần đối soát hơn, ít kiểm toán QC cần lên lịch hơn, ít quy trình bảo hành cần duy trì hơn. Chi phí vận hành của việc quản lý hai nhà cung cấp thay vì một là chi phí ẩn không hiển thị trong so sánh đơn giá nhưng ảnh hưởng đến biên lợi nhuận và băng thông của bạn.

Tác giả
SL
Sarah Liang

Chuyên gia Đèn Năng Lượng Mặt Trời Sân Vườn & Cảnh Quan, JXSOL

Xem tất cả bài viết

Sarah chuyên về đèn năng lượng mặt trời sân vườn và cảnh quan tại JXSOL, nơi cô đã dành hơn một thập kỷ hỗ trợ nhà phân phối và chủ thương hiệu xây dựng dòng sản phẩm vừa đẹp vừa bền. Cô tập trung vào độ ổn định thời gian chiếu sáng pin, lựa chọn cấp chống nước IP, và lập kế hoạch chương trình OEM — những quyết định then chốt xác định danh mục đèn sân vườn năng lượng mặt trời sẽ tạo ra đơn hàng lặp lại hay phát sinh hàng trả về.

Đọc tiếp

Bài viết liên quan

Sản phẩm của chúng tôi

Sản phẩm liên quan

đèn sân vườn năng lượng mặt trời trang trí

đèn sân vườn năng lượng mặt trời trang trí

Đèn sân vườn năng lượng mặt trời trang trí giá gốc nhà máy: kiểu bồ công anh, đom...

đèn sân vườn năng lượng mặt trời

đèn sân vườn năng lượng mặt trời

JXSOL sản xuất đèn sân vườn năng lượng mặt trời cho nhà phân phối, cửa hàng vật liệu...

đèn sân vườn năng lượng mặt trời

đèn sân vườn năng lượng mặt trời

JXSOL sản xuất đèn sân vườn năng lượng mặt trời cho nhà phân phối, nhà thầu cảnh quan...